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DIBAJI 

 

Nchi yetu imeendelea kukabiliwa na ongezeko la matumizi ya dawa za kulevya hasa katika 

kipindi cha miongo miwili iliyopita. Vijana ndilo kundi kubwa ambalo limeathirika zaidi na 

matumizi hayo na idadi yao inaongezeka siku hadi siku. Ili kukabiliana na ongezeko la idadi ya 

watumiaji, wadau mbalimbali walianzisha Nyumba za Upataji Nafuu (Sober Houses). Nyumba 

hizo zilianzishwa kwa lengo la kutoa huduma za upataji nafuu kwa waathirika wa dawa za 

kulevya. 

Uanzishaji na uendeshaji wa Nyumba za Upataji Nafuu ulikuwa na changamoto nyingi hasa 

kutokana na kutokuwepo kwa mwongozo. Serikali kwa kutambua kutokuwepo kwa taratibu za 

uanzishaji na uendeshaji wa nyumba za upataji nafuu, imetoa mwongozo maalum wa 

kukabiliana na changamoto hiyo.  

Mwongozo huu unaainisha vigezo vya uanzishaji na uendeshaji wa huduma ya Nyumba za 

Upataji Nafuu Tanzania Bara. Wadau wanaoendesha na wanaokusudia kuanzisha Nyumba za 

Upataji Nafuu wanawajibika kutumia mwongozo huu ili kuimarisha utoaji huduma.  

 

 

 

OFISI YA WAZIRI MKUU 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

ii 
 

 

SHUKRANI 

 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya inathamini mchango wa wataalam 

mbalimbali waliohusika kutayarisha Mwongozo huu. Wataalam hao ni pamoja na Dkt. Norman 

Sabuni (MoHCDGEC), Dkt. Frank Masao (MNH), Dkt. Nelson Mabruki (IMC), Dkt. Cassian 

Nyandindi (DCEA), Dkt. Omary Ubuguyu (MNH), Mhandisi Jotham G. Mwakalinga 

(MoHCDGEC), Mahmoud Ibrahim Mussa (CNCDCZ), Salome M. Mbonile (DCEA), Fatma 

Juma Mussa (Sober ya Wanawake Zanzibar), Dkt. Syangu Mkony (DCC), Amani Msami (DCC), 

Yovin Ivo (DCC), Alois Ngonyani (DCC), Suleiman Mauly (THPS), Frank Assenga (DFT), 

Nuru Salehe (PEDDEREF) na Al-Karim Bhanji (LHRO). 
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Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodoma, Halmashauri ya Manispaa ya Ilala, Asasi ya Changamoto 
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ambayo yamefanikisha kuandaliwa na kukamilika kwa Mwongozo huu muhimu katika ustawi 

wa jamii yetu.  
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MISAMIATI 

 

Uraibu - Ni hali ya kuathirika kwa ubongo kunakosababishwa na matumizi ya dawa za kulevya 

ambapo mtumiaji hujikuta akishindwa kuachana na matumizi ya dawa hizo pamoja na kufahamu 

madhara yake. 

Kituo cha huduma za awali (Drop in centre) - Ni sehemu ambayo watumiaji wa dawa za 

kulevya wanapata huduma za msingi kama unasihi, huduma ya kwanza, usafi, mapumziko na 

huduma za rufaa.  

Nyumba ya Upataji Nafuu - Sehemu ambayo watumiaji pombe na dawa za kulevya walioacha 

matumizi hayo, huwasaidia waraibu ambao bado wako kwenye matumizi ya vilevi kuachana 

navyo au kupata nafuu kwa kutumia hatua kumi na mbili za upataji nafuu pamoja na unasihi.  

Mtangulizi - Ni mtu aliye katika unafuu wa muda mrefu ambaye huwaongoza waraibu wapya 

kuweza kuwapa mbinu mbalimbali zitakazowawezesha kutorudia matumizi ya dawa za kulevya  

Methadone - Dawa inayotumika kuondoa maumivu kwa waraibu wanaotumia dawa ya kulevya 

aina ya heroin.  

Ustiri wa Mihadarati - Ni mikutano inayowahusisha watumiaji wenye nia ya kuacha kutumia 

na walioacha kutumia dawa za kulevya, ambapo washiriki hushauriana na kupeana mbinu za 

kuishi bila kutumia dawa za kulevya, kwa kutumia hatua 12 za upataji nafuu.  

Hatua 12 za upataji nafuu - Ni kanuni zilizowekwa kukabiliana na uraibu wa dawa za kulevya  

Wakazi - Waraibu wanaopata huduma katika nyumba za upataji nafuu
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1 UTANGULIZI 

1.1 Matumizi ya Dawa za Kulevya Nchini 

Tatizo la matumizi ya dawa za kulevya huathiri afya, uchumi na jamii kwa ujumla. Pombe 

hutumika zaidi ikifuatiwa na tumbaku, bangi, mirungi, heroin na cocaine. Dawa ya kulevya aina 

ya heroin imethibitika kuwa na athari zaidi kwa watumiaji, ambapo inakadiriwa kuwa na 

watumiaji wapatao 200,000 hadi 425,000 na kati yao 20,000 hadi 42,500 wakijidunga dawa 

hiyo1. Kundi linaloongoza kwa matumizi ya dawa za kulevya ni vijana wa umri wa miaka 15 

hadi 35. Mikoa inayoongoza kwa matumizi ya dawa za kulevya nchini ni Dar es Salaam, Tanga, 

Pwani, Arusha, Kilimanjaro, Mwanza, Morogoro, Dodoma na Mbeya2. Dawa za kulevya 

hutumika zaidi mijini na sasa zimeanza kutumika kwa kasi kwenye miji midogo na hata vijijini3. 

Utumiaji wa dawa za kulevya mchanganyiko kwa wakati mmoja umeanza kuzoeleka hapa 

nchini, ambapo bangi, heroin, pombe, tumbaku na dawa tiba zenye asili ya kulevya kama valium 

huchanganywa kwa namna mbalimbali. 

1.2  Athari za Matumizi ya Dawa za Kulevya 

Matumizi ya dawa za kulevya kwa muda mrefu husababisha uraibu, magonjwa ya akili na 

maradhi mbalimbali. Matumizi ya dawa hizo husababisha vifo vya ghafla, maambukizi ya VVU, 

homa ya ini, kifua kikuu, magonjwa ya moyo, magonjwa ya mfumo wa hewa na watoto huzaliwa 

kabla ya muda.  

Tabia ya kuchangia vifaa vya kujidungia kama vile sindano miongoni mwa wajidunga 

imechangia ongezeko la magonjwa ambukizi ya damu kama vile VVU, homa ya ini aina B na C. 

Inakadiriwa maambukizi ya VVU miongoni mwa wajidunga ni asilimia 36 wakati maambukizi 

ya homa ya ini aina C ni asilimia 75.64. Vilevile, maambukizi hayo yamechangiwa na tabia 

nyingine hatarishi kama vile ngono zembe. Mara nyingi watumiaji wengi wa dawa za kulevya 

hukutwa na zaidi ya tatizo moja la kiafya. 

Athari zinazosababishwa na matumizi ya dawa za kulevya katika jamii ni pamoja na watumiaji 

wa dawa hizo kujihusisha na uhalifu hivyo kuhatarisha usalama wa jamii. Aidha, utupwaji hovyo 

wa sindano zilizotumika kujidungia dawa za kulevya huhatarisha afya ya jamii pale mtu 

atakapozikanyaga na kujichoma kwa bahati mbaya au watoto wanapozichezea.  

 

Athari nyingine ambazo huwakumba zaidi wajidunga ni vifo vya ghafla. Watumiaji wengi hasa 

vijana wamejikuta wakiacha shule na wengine kupoteza ajira. Serikali huingia gharama kubwa 

                                                             
1 Ministry of Health (2014) Consensus Estimates on key Population Size and HIV Prevalence in Tanzania 
2 DCC (2012) Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya Nchini 
3 UCSF and DCC,  920140 Size Estimation of People who Use Drugs in Tanzania 
4Nyandindi et al (2013), HIV Serostatus, HCV and Depression among Injection Drug Users in Kinondoni Municipality 
of Dar es Salaam.  
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katika kudhibiti na kupambana na tatizo la dawa za kulevya. vilevile biashara ya dawa za 

kulevya huambatana na rushwa hivyo kuathiri utoaji wa haki. 

Uzalishaji wa dawa za kulevya husababisha uharibifu mkubwa wa mazingira hasa kilimo cha 

bangi na mirungi ambacho huambatana na ukataji hovyo wa misitu ambao huchangia katika 

uharibifu wa vyanzo vya maji. 

1.3 Mapambano dhidi ya matumizi ya dawa za kulevya nchini 

Hapo awali nchi haikuwa na huduma maalum za tiba kwa watumiaji wa dawa za kulevya na 

badala yake walikuwa wanapatiwa tiba pamoja na watu wenye magonjwa ya akili. Hivi karibuni 

mashirika ya “UNODC, UNAIDS na WHO” yamekuwa yakihamasisha kutumia programu za 

tiba zilizothibitika kisayansi kuwasaidia watumiaji wa dawa za kulevya kuweza kuachana na 

matumizi ya dawa hizo5. Hata hivyo, kwa kuwa tiba ya uraibu ni suala mtambuka ambalo 

huhitaji ushirikiano wa wadau mbalimbali ili kufikia malengo yake. 

Programu hizo ni pamoja na tiba kwa kutumia dawa ya methadone, kuondoa athari ya dawa za 

kulevya mwilini “detoxification services”, vituo vya kutolea huduma za msingi kwa watumiaji 

wa dawa za kulevya “drop-in centres”, huduma za udungaji salama, huduma kwenye Nyumba za 

Upataji Nafuu na uelimishaji juu ya athari ya matumizi ya dawa za kulevya. Programu hizi 

zinalenga kupunguza athari zitokanazo na matumizi ya dawa hizo kwa waraibu. Hata hivyo, 

katika maeneo ambayo hayana huduma hizi, watumiaji wa dawa za kulevya wanashauriwa 

kwenda kwenye vituo vya huduma za afya.  

1.4 Nyumba za Upataji Nafuu  

Sehemu ambayo watumiaji pombe na dawa za kulevya walioacha matumizi hayo, huwasaidia 

waraibu ambao bado wako kwenye matumizi ya vilevi kuachana navyo au kupata nafuu kwa 

kutumia hatua kumi na mbili za upataji nafuu pamoja na unasihi.  

Nyumba hizi za upataji nafuu zinawawezesha waraibu kukaa kwenye mazingira tulivu 

yasiyoruhusu matumizi ya vilevi vyovyote, ambapo waraibu huishi humo kwa kipindi 

kisichopungua miezi minne. Wakati wakiwa katika nyumba hizi hufanya kazi mbalimbali za 

mikono na burudani.  

1.4.1 Historia ya Nyumba za Upataji Nafuu Nchini 

Nyumba ya kwanza ya upataji nafuu ilifunguliwa huko Zanzibar mwaka 2009 ikifuatiwa na 

Tanzania Bara mnamo mwaka 2012. Nyumba za upataji nafuu zinamilikiwa na asasi za kiraia. 

Nyumba za upataji nafuu hupokea waraibu wa vilevi mbalimbali ikiwemo bangi, heroin, pombe 

na cocaine.  

                                                             
5 WHO, UNODC, UNAIDS (2012) Technical Guide for countries to set targets for universal access to HIV Prevention, 
treatment and Care for injecting drug users. 
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1.4.2 Umuhimu  wa Mwongozo wa Nyumba za Upataji Nafuu 

Kumekuwa na ongezeko la uanzishaji na uendeshwaji wa Nyumba za Upataji Nafuu bila kufuata 

taratibu. Hali hiyo imesababisha walengwa kuishi katika mazingira hatarishi ambayo huweza 

kusababisha maradhi ya kuambukiza kutokana na msongamano, maambukizi ya VVU na mimba 

zisizotarajiwa kutokana na kuchanganywa wanawake na wanaume, uwezekano wa kuendelelea 

na matumizi ya dawa za kulevya kutokana na usimamizi hafifu.  

 

Hivyo, kulikuwa na haja ya kuandaa mwongozo utakaoainisha vigezo vitakavyotumika katika 

usajili, uendeshaji na usimamizi ili kutoa huduma zenye viwango vinavyokubalika kimataifa 

kwenye huduma ili kumwezesha mraibu kubaki bila matumizi ya dawa za kulevya. 

 

1.4.3 Kanuni za kuzingatiwa katika Nyumba za Upataji Nafuu  

Taratibu, vigezo na kanuni zifuatazo zilizingatiwa katika utayarishaji wa mwongozo huu ili 

kusimamia nyumba za upataji nafuu  

a) Usimamizi bora, haki za binadamu kwa kuzingatia tamaduni husika umri na jinsia;  

b) Huduma rafiki kwa gharama nafuu; 

c) Huduma zilenge kujenga afya na ustawi wa wakazi;  

d) Matumizi ya programu za matibabu zilizothibitika kisayansi kuwasaidia watumiaji 

wa dawa za kulevya ambapo hatua kumi na mbili za upataji nafuu ndio msingi wa 

utoaji huduma katika nyumba hizo; 

e) Huduma endelevu zenye kukidhi mahitaji ya upataji nafuu; 

f) Kujijengea uwezo wa kujiongoza; na 

g) Kulenga makundi maalum na mahitaji yao. 

 

2 VIGEZO VYA UANZISHAJI NA UENDESHAJI WA NYUMBA ZA UPATAJI 

NAFUU 

 

Vifuatavyo ni vigezo vya uanzishaji na uendeshaji wa Nyumba za Upataji Nafuu.  

 

2.1 Miundombinu na Vifaa  

 

Mahali 

Nyumba iwe kwenye eneo tulivu ambalo liko mbali na eneo shawishi linaloweza 

kuwarudisha kwenye matumizi ya dawa za kulevya. Aidha, inashauriwa kuwa karibu na 

kituo cha afya ili kurahisisha upatikanaji wa huduma za vipimo na matibabu ya maradhi 

mbalimbali. 
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Eneo 

Eneo lenye Nyumba ya Upataji Nafuu linatakiwa kuwa na nafasi ya kutosha kuweka 

michezo mbalimbali na kuwa na eneo la kupumzikia. Aidha, kwenye nyumba zenye uwezo 

wa kuweka sehemu za ufundi stadi zinashauriwa kufanya hivyo.  

 

Jengo liwe safi, lenye mwanga na hewa ya kutosha na vyumba vyenye vya ukubwa 

usiopungua mita 3 kwa mita 3 kwa kila chumba na madirisha yasiyopungua ukubwa wa mita 

1.5 kwa mita 2. Kuwe na ofisi, chumba cha mikutano kitakachotosheleza kila mkazi kushiriki 

mkutano akiwa amekaa kwa uhuru. 

 

Eneo la malazi 

Inashauriwa kuwa na nafasi ya kutosha kati ya mtu mmoja na mwingine katika malazi ili 

kuondoa msongamano. Vipimo vinvyoshauriwa angalau mita za ukubwa 3 (mita 2 x mita 

1.5) wa eneo la mzunguko. 

 

Ofisi 

Kila Nyumba ya Upataji Nafuu inatakiwa kuwa na ofisi. 

 

Sebule  

Kuwe na chumba kikubwa kwa ajili ya wakazi kuweza kukaa kwa nafasi na kupumzika 

 

Paa 

Jengo liwe na paa lisilovuja na dari zilizo katika hali nzuri 

 

Vitanda 

Kuwe na idadi ya kutosha ya vitanda vyenye vyandarua na viwe umbali usiopungua 

sentimita 60 au futi mbili kati ya kitanda kimoja na kingine ili kutoa njia kwa watumiaji wa 

vitanda. Kila Kitanda kimoja alale mtu mmoja, hairuhusiwi kulala zaidi ya mtu mmoja 

kwenye kitanda kimoja. 

 

Vyoo na mabafu 

Choo kimoja na bafu moja vitumike na watu wasiozidi 12 na viwe safi muda wote. 

 

Eneo la kufulia 

Kuwe na eneo maalum kwa ajili ya usafi wa nguo na kila mkazi aweze kulitumia. 

 

Jiko na sehemu ya kulia chakula 

Kuwe na sehemu ya jiko, vyombo vya kutosha na sehemu ya kuhifadhi vyakula. Aidha, 

kuwe na eneo la kulia chakula linalotosheleza kuepuka wakazi kula chakula kwenye vyumba 

vya kulala. 
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Stoo 

Jengo liwe na eneo la kuhifadhi vifaa vya nyumba.  

 

Maji 

Kuwe na maji salama, yanayotosheleza mahitaji na kupatikana muda wote 

 

Ukuta 

Jengo liwe na ukuta unaozunguka kwa ajili ya ulinzi na kudhibiti uingiaji na utokaji wa watu. 

Kwa nyumba zilizo katika makazi ya watu wengi ukuta ujengwe kwa matofali. 

 

Samani 

Ziwe zinazosafishika kirahisi na ziwe safi muda wote bila kuharibika kwa urahisi 

kuchanika/kubomoka au kuhatarisha watumiaji.  

 

Mahitaji mengine 

Kuwe na machapisho yakiwemo hatua 12 za upataji nafuu na kabati au mahali 

yatakapohifadhiwa na rahisi kuyaona na kuyatumia, kuwe na ubao wa kuandika kwenye 

chumba cha mikutano hususani ubao mweupe na kalamu zake (white board and marker 

pens), viti na meza za kutosha, mikeka, daftari za kuandikia na kalamu. 

 

2.2 Watoa huduma 

Watoa huduma wawe wa aina mbili; viongozi na wahudumu. Watoa huduma wathibitishwe 

kuwa na afya. Katika nyumba kutakuwa na wafanyakazi wafuatao:- meneja wa nyumba, 

mtangulizi wa hatua 12 za upataji nafuu ambao watasimamia programu ya upataji nafuu na 

wahudumu wanaosimamia upatikanaji wa mahitaji ya kila siku ya wakazi wa nyumba kama 

chakula na usafi. Majukumu ya kila mtoa huduma yameainishwa.  

 

2.3 Aina za huduma zinazotolewa 

Nyumba za Upataji Nafuu hutoa huduma mbalimbali katika kumwezesha mraibu kupata 

stadi za maisha zitakazomwezesha kufanikiwa kuachana na matumizi ya vilevi. 

 

2.3.1 Huduma ya saikolojia – Jamii (phychosocial services) 

 Huduma hizi zinaweza kutolewa na watumiaji waliopata nafuu kwa muda mrefu au 

wataalam wa unasihi: 

a) Vikundi vya kusaidiana (peer support); 

b) Unasihi kwa mtu binafsi au vikundi 1; na 

c) Huduma nyingine zilizothibitishwa kisayansi kuwasaidia waraibu. 
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2.3.2 Huduma ya kwanza 

Kila nyumba ya upataji nafuu inatakiwa kuwa na kisanduku cha huduma ya kwanza. 

2.3.3 Huduma ya rufaa  

Rufaa itolewe pale mraibu anapokuwa na magonjwa ya akili, ugonjwa wa kifua kikuu, 

magojwa ya zinaa, malaria pamoja na mahitaji ya kisheria. Mraibu asindikizwe kwa 

kutumia fomu husika kama ilivyoainishwa (Kiambatisho IV). 

2.3.4 Chakula na malazi 

a) Wapate milo isiyopungua mitatu kwa siku yenye wanga, protini, mboga za majani na 

matunda 

b) Ratiba inayoruhusu walau saa sita za kulala usiku na muda wa kupumzika mchana  

Aidha, katika kufanikisha lengo la upataji nafuu, nyumba hizi zinatakiwa kutoa huduma 

nyingine kama ifuatavyo:- 

a) Michezo na burudani; 

b) Tafakuri (meditation); na  

c) Stadi za Maisha. 

 

2.4 Usalama na dharura 

Nyumba za Upataji Nafuu lazima ziwe salama kwa wakazi wake. Usalama huo uzingatie 

yafuatayo:- 

Udhibiti wa moto  

Nyumba za Upataji Nafuu zinatakiwa kuchukua tahadhari katika kukabiliana na moto. Tahadhari 

hizo ni pamoja na kuzuia, kupunguza na kudhibiti moto ambao unaweza kusababisha athari 

kama vile uharibifu wa mali, majeraha na vifo. Tahadhari hizo ni kama zifuatazo:-  

  

a) Uwepo wa viashiria moto na vifaa vya zimamoto; 

b) Milango yote ifunguke kwa kuelekea nje na kuwe na alama inayoelekeza njia ya 

kutoka/kujiokoa; 

c) Kuwe na vifaa vya zimamoto (fire extinguishers) vilivyothibitishwa na mamlaka husika, 

na viwekwe mahali rahisi kufikika na wakazi waelimishwe namna ya kuvitumia; 

d) Vifaa na kemikali zinazoweza kulipuka (vilipuzi) kama gesi, petroli, dawa za kuua 

wadudu vihifadhiwe au kutupwa sehemu salama; 

e) Epuka msongamano katika nyumba unaozidi idadi inayotakiwa;  

f) Ukaguzi wa nyumba ufanyike mara kwa mara ili kubaini mianya inayoweza kusababisha 

moto; 

g) Kuwe na namba ya mawasiliano ya simu ya dharura inayofahamika kwa wakazi wa 

nyumba. Tumia vitu visivyoshika moto kirahisi. Wakazi wapate mafunzo ya kukabiliana 

na janga la moto; 

h) Taratibu zinazotolewa na mamlaka ya udhibiti wa janga la moto zifuatwe; na 
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i) Endapo moto utatokea msaada utolewe kwa wakazi wasioweza kujiokoa.  

 

Usalama wa mali za wakazi wa nyumba 

a) Hakikisha usalama wa wakazi na mali zao; 

b) Kuwe na utaratibu wa upokeaji wa wageni na wakazi kwenye nyumba; 

c) Silaha na vifaa hatarishi visiruhusiwe ndani ya nyumba; na 

d) Kuwe na mikakati madhubuti ya kuhakikisha wakazi hawanyanyaswi kimwili, 

kisaikolojia wala kingono. 

 

2.5 Utupaji taka 

Nyumba iwe na mfumo wa utupaji taka usioathiri mazingira kwa namna yoyote. 

3 UANZISHAJI NA UENDESHAJI WA NYUMBA ZA UPATAJI NAFUU 

 

3.1 Umiliki 

Mtu yeyote binafsi au Taasisi anaweza kuanzisha na kuendesha Nyumba ya Upataji Nafuu kwa 

waathirika wa dawa ya kulevya. 

3.2 Ithibati ya uanzishwaji wa Nyumba za Upataji Nafuu 

Huduma ya Nyumba ya Upataji Nafuu kwa waathirika wa dawa za kulevya haitaanzishwa 

isipokuwa kwa idhini ya Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa 

za Kulevya Tanzania Bara. Hati ya Kibali itatolewa tu baada ya kukidhi vigezo vinavyohitajika 

kama ilivyoelezwa katika Mwongozo huu na kanuni zingine husika za kitaifa. Mchakato wa 

kutoa idhini utahusisha ukaguzi wa nyumba na uhakiki wa hati zote zilizoelekezwa kwenye 

Mwongozo.  

Tathmini ya ukaguzi itatoa madaraja matatu ya uanzishaji na uendeshaji wa nyumba hizo; 1) 

Inakubalika; 2) Inahitaji maboresho, 3) Haikubaliki. 

a) Inakubalika - Maana yake ni kwamba nyumba hiyo imekidhi vigezo vinavyohitajika 

katika uanzishaji na uendeshaji wa nyumba ya upataji nafuu baada ya kujaza maombi 

fomu namba moja, ambayo inapatikana katika tovuti ya Mamlaka (www.dcea.go.tz), 

hivyo kibali kitatolewa, Hati ya idhini yakuendesha nyumba ya upataji nafuu itadumu 

kwa kipindi cha miaka mitatu. 

 

b) Inahitaji maboresho - Inamaanisha kwamba, nyumba hiyo inakidhi baadhi ya vigezo, 

lakini inahitaji kufanyiwa marekebisho. Iwapo nyumba hiyo haina wakazi mmiliki 

atatakiwa afanye marekebisho yanayohitajika kabla ya kupewa idhini. Iwapo nyumba 

hiyo ina wakazi atapewa muda wa miezi mitatu kufanya marekebisho yanayohitajika. 
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Ikiwa atashindwa kufanya marekebisho hayo katika kipindi hicho kibali chake 

kitasitishwa na wakazi wake watahamishiwa kwenye nyumba nyingine. 

  

c) Haikubaliki - Maana yake ni kwamba, nyumba hiyo haijakidhi vigezo vinavyokubalika 

au haiendani kabisa na maelezo ya Mwongozo na masharti yake. Mmiliki hatapewa hati 

ya idhini isipokuwa anaweza kuwasilisha upya maombi yanayokidhi vigezo vya 

Mwongozo.  

 

3.3 Utaratibu wa kupata Cheti cha idhini 

Utaratibu wa kupata cheti cha idhini utasimamiwa na Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 

Dawa za Kulevya.  

Nyumba zilizoidhinishwa zitatembelewa mara moja kwa mwaka au kila itakapoonekana 

umuhimu wa kufanya hivyo na Ofisi ya Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 

Kulevya au Taasisi nyingine za Serikali. Mmiliki wa nyumba ambaye hatakubaliana na matokeo 

ya ukaguzi anaweza kukata rufaa kwa Katibu Mkuu anayehusika na masuala ya udhibiti wa 

dawa za kulevya. Aidha, usajili ya Nyumba ya Upataji Nafuu hauhamishiki, iwapo huduma 

itahamia kwenye nyumba nyingine usajili ufanyike upya. 

 

3.4 Utaratibu wa kufutiwa utoaji huduma   

Huu ni utaratibu wa kufutiwa utoaji huduma za uendeshaji wa Nyumba za Upataji Nafuu 

kufuatia kukiukwa kwa masharti na kanuni zilizoainishwa katika Mwongozo huu.   

Kufutiwa Cheti cha idhini kutahusisha nyumba ambayo baada ya tathmini itabainika kupata hati 

ya Haikubaliki au Inahitaji kuboreshwa mara tatu mfululizo. Nyumba ambayo idhini yake 

imefutwa, itapewa muda wa mwezi mmoja kuwahamisha wakazi wake kwenye huduma nyingine 

ya upataji nafuu au nyumba za upataji nafuu nyingine. 

3.5 Kusitisha utoaji huduma kwa hiari 

Nyumba yeyote ya upataji nafuu inayokusudia kusitisha huduma zake, kabla ya kufanya hivyo 

itapaswa kutoa taarifa kwa Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 

Dawa ya Kulevya, Tanzania Bara. Taarifa ya kukusudia kusitisha huduma sharti ieleze sababu za 

kusitisha huduma na namna ya kuwahamisha wakazi wake kwenye nyumba nyingine za upataji 

nafuu. 

3.6 Uongozi  katika Nyumba ya Upataji Nafuu  

Nyumba ya Upataji Nafuu inatakiwa kuendeshwa kwa kufuata sheria, kanuni na taratibu 

zilizopo. Taratibu hizo zitazingatia dira, dhima, madhumuni na njia za kutatua migogoro 

inayoweza kujitokeza. Sheria, kanuni na taratibu hizo lazima ziwezeshe wakazi wake kujinasua 

na dawa za kulevya na kuwajengea tabia njema. Taratibu hizo zieleweke kwa wakazi na watoa 
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huduma na kuwekwa mahali pa wazi kwa urahisi wa rejea. Aidha, haki na wajibu wa wakazi na 

watoa huduma zitazingatiwa. 

Nyumba ya Upataji Nafuu itakuwa na mfumo wa uongozi ulioainishwa vizuri ili kusimamia 

utoaji wa huduma. Hii itajumuisha uwepo wa Mmiliki/Mtawala na watumishi wengine ikiwemo 

timu ya huduma kwa wateja inayoongozwa na Meneja wa nyumba. Nyumba inayopata misaada 

kutoka kwa Taasisi zingine, itahakikisha kuna uwazi na kuwa na matumizi mazuri ya rasilimali 

fedha. Taarifa za matumizi ya fedha lazima ziandikwe vizuri kwa madhumuni ya kukaguliwa 

wakati wowote itakapohitajika. 

3.7 Utaratibu wa kujiunga na nyumba za upataji nafuu 

Vigezo vifuatavyo vitazingatiwa wakati wa kusajili wakazi wapya: 

a) Kujiunga na huduma kutakuwa ni kwa hiari; 

b) Mraibu lazima awe raia wa Tanzania. Raia wa kigeni wenye vibali halali vya kuishi 

nchini wanaweza kukubalika; 

c) Waraibu walio na umri chini ya miaka 18 hawataruhusiwa kuishi pamoja na watu 

wazima katika nyumba moja. Sheria zinazohusu watoto zitazingatiwa; 

d) Waraibu wa kiume na wa kike hawaruhusiwi kusajiliwa/ kuishi katika nyumba moja ya 

upataji nafuu; 

e) Kabla ya kupokelewa kwenye Nyumba ya Upataji Nafuu mraibu lazima afanyiwe 

uchunguzi wa magonjwa ya afya ya akili na magonjwa ya kuambukizwa. Fomu kwa ajili 

ya kupima hali ya afya zitapatikana katika Nyumba za Upataji Nafuu, au katika kituo cha 

Afya kilicho karibu. Uchunguzi wa afya utafanywa na Tabibu kutoka katika kituo cha 

kutolea huduma cha Serikali na taarifa ya uchunguzi itawasilishwa kwenye nyumba ya 

upataji nafuu kwa kutumia fomu zilizojazwa kikamilifu (Kiambatisho III); na 

f) Kabla ya mraibu kusajiliwa/kupokelewa atafanyiwa udahili kwa kutumia fomu maalum 

(Kiambatisho I) na atasaini Mkataba (Kiambatisho II).  

3.8 Usimamizi Shirikishi na Uhakiki wa Ubora wa Huduma 

Usimamizi shirikishi na uhakiki wa ubora wa huduma utafanyika wakati wowote ili kufuatilia 

ubora wa huduma zinazotolewa katika nyumba za upataji nafuu. Usimamizi huo utafanywa na 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya kwa kushirikiana na Taasisi 

nyingine pale inapohitajika. 

3.9 Kuunganishwa na huduma zingine 

Kwa kuwa watu waliopo katika hali ya upataji nafuu wana mahitaji mengi, wakati mwingine 

watahitaji kupata huduma maalum ili kutatua masuala yanayowakabili. Nyumba ya Upataji 

Nafuu inapaswa kuwa na utaratibu wa namna ya kuwaunganisha waraibu na huduma nyingine za 

ziada. Mfano kwa waraibu wenye matatizo ya kiafya watapewa rufaa kwenda kwa wataalam wa 

Afya kwa kutumia fomu maalum (Kiambatisho IV).  
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3.10 Utunzaji wa kumbukumbu na taarifa 

Kumbukumbu za wakazi wote lazima zitunzwe katika sehemu maalum yenye usalama. Mmiliki 

wa nyumba lazima atunze kumbukumbu muhimu za kila mkazi kama vile:- 

a) Taarifa za msingi za mkazi na mawasiliano yake wakati wa tahadhari; 

b)  Historia ya matumizi ya dawa za kulevya; 

c)  Kumbukumbu za nyuma za uhalifu; 

d) Historia ya magonjwa; na 

e) Mkataba wa Mkazi. 

 

Aidha, ni lazima pawepo taarifa ya mahesabu kwa malipo ya ada zinazopokelewa kutoka kwa 

kila mkazi, leja moja yenye orodha ya wakazi wanaojiunga na wanaoondoka. Leja ihusishe 

maelezo ya rufaa yaliyosababisha wakazi kujiunga na huduma na mazingira yaliyomfanya 

aondoke kutoka kwenye nyumba. Nyumba zitahifadhi taarifa za mraibu sio chini ya miaka 

mitano baada ya mraibu kuacha kupata huduma. 

Kila Nyumba ya Upataji Nafuu inatakiwa kutoa taarifa kila robo mwaka. Taarifa hizo zitakuwa 

na viashiria kama vinavyoonekana katika fomu namba tatu inayopatikana katika tovuti ya 

Mamlaka Taarifa hizo zitawasilishwa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 

Kulevya.  

 

3.11 Mgawanyo wa Majukumu ya wafanyakazi katika Nyumba ya Upataji Nafuu 

Nyumba za Upataji Nafuu zinatoa huduma mbalimbali ambazo huhitajika kuainishwa bayana ili 

kupunguza muingiliano kwa watoa huduma wakati wa utekelezaji. Majukumu hayo 

yameainishwa kama ifuatavyo: 

 

(a) Mmiliki/Msimamizi 

 

Sifa  

Ni mtu yeyote au taasisi yoyote 

 

Wajibu  

a) Kuwajibika katika mamlaka za juu; 

b) Msemaji mkuu katika Nyumba ya Upataji Nafuu; 

c) Kuandaa na kutoa taarifa za mradi kwa taasisi husika; na 

d) Kuunganisha wakazi na huduma nyingine. 
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(b) Meneja wa Nyumba ya Upataji Nafuu 

 

Sifa 

a) Mtu yoyote aliye na utaalam na uzoefu wa kufanya kazi na waraibu kwa takribani miaka 

miwili; na 

b) Kuwa na uelewa wa hatua 12 za upataji nafuu inafaa Zaidi. 

 

    Majukumu ya Meneja wa Nyumba ya Upataji Nafuu 

a) Kufanya udahili wa waraibu wapya; 

b) Kuratibu mafunzo ya wafanyakazi na wanaojitolea; 

c) Uangalizi wa shughuli za uendeshaji nyumba ukiwemo usafi; 

d) Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa kanuni na taratibu za nyumba; 

e) Kuwasiliana na familia kuhusu mwenendo wa mraibu; 

f) Usuluhishi wa migogoro ya ndani ya nyumba; 

g) Kuwakilisha na kutetea ustawi wa nyumba pale inapohitajika; 

h) Kuhakikisha usalama wa nyumba na wanaoishi; na 

i) Kuwaunganisha wakazi wa nyumba ya upataji nafuu na huduma zingine. 

 

(c) Mtangulizi wa Hatua 12 za upataji nafuu 

     Sifa 

a) Mtu aliye katika upataji nafuu, mwaminifu na mwajibikaji; 

b) Aliyeacha kutumia dawa za kulevya angalau kwa mwaka mmoja; na  

c) Aliye na ufahamu na uzoefu kuhusu hatua 12 za upataji nafuu. 

 

Wajibu 

a) Kuratibu mikutano ya makundi ya upataji nafuu na mtu mmoja mmoja;  

b) Kuhakikisha vipindi vya asubuhi vya kujitambua vinaendeshwa kwa usahihi; 

c) Kuratibu mikutano ya usitiri wa mihadarati na pombe;  

d) Kuwaongoza wakazi ambao ni wageni; na  

e) Kutoa taarifa ya mienendo ya kila siku ya waraibu kwa Meneja wa Nyumba.  
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3.12  Muundo wa Nyumba za Upataji Nafuu 
Muundo wa Nyumba za Upataji Nafuu ni kama ulivyoainishwa hapo chini: 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

3.13 Nyaraka za Usajili 

Nyaraka zifuatazo lazima ziambanishwe katika Fomu ya Maombi ya usajili wa Nyumba za 

Upataji Nafuu:- 

1. Nakala za vyeti vya taaluma; 

2. Nakala ya hati ya usajili wa asasi/kampuni; 

3. Nakala ya katiba; 

4. Maoni kutoka kwa uongozi wa Kata ilipo Nyumba ya Upataji Nafuu; 

5. Wasifu wa msimamizi na meneja wa nyumba; 

6. Mgawanyo wa majukumu;  

7. Ratiba (kwa siku, kwa wiki, kwa mwezi); 

Mmiliki/Msimamizi  

wa Nyumba ya Upataji 

Nafuu 

 Meneja wa Nyumba ya 

Upataji Nafuu 

Mtangulizi wa hatua 

12 za upataji nafuu 

          Wakazi 
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8. Sheria za nyumba kwa ajili ya wakazi; 

9. Vigezo vya kuwapokea na kuwaruhusu wakazi; 

10. Muundo wa uongozi wa wafanyakazi; 

11. Mpango kazi na bajeti; 

12. Mkataba wa kupanga nyumba wa mwaka mmoja au zaidi/hati ya umiliki wa nyumba; na 

13. Maelezo ya Mradi/Andiko. 

3.14 Sheria, Kanuni na Taratibu 

Nyumba za Upataji Nafuu lazima ziwe na sheria, kanuni na taratibu za kuishi katika nyumba 

husika kama ifuatavyo:-  

1. Haki za Binadamu: Kila mraibu anastahili kupata haki za msingi za kibinadamu. 

Hairuhusiwi kwa mraibu yeyote kunyimwa huduma kutokana na tofauti za kabila, dini, 

rangi, uraia au hali ya kiafya. 

2. Mazingira: Kanuni na taratibu za usafi wa mazingira zizingatiwe katika uendeshaji wa 

nyumba za upataji nafuu. 

3. Jinsi: Nyumba ya Upataji Nafuu hairuhusiwi kuwa na watu wa jinsi tofauti. 

4. Tamaduni: Tofauti za tamaduni za wakazi zizingatiwe na kuheshimiwa. 

5. Unyonyaji: Marufuku kwa mkazi yeyote kuhusishwa na shughuli zozote za kinyonyaji 

kama vile kutumikishwa kingono au kufanyishwa kazi kwa manufaa yasiyo ya wakazi. 

6. Usiri: Hairuhusiwi kutoa taarifa binafsi ya mkazi yeyote isipokuwa kwa mujibu wa 

sharia. 

7. Gharama za Huduma:  Kila nyumba inatakiwa kuainisha bayana gharama ya huduma 

zinatolewa. Gharama hizo ni pamoja na ada, fedha za tahadhari na marejesho. Taarifa 

hizi zinaweza kukaguliwa wakati wowote na wakaguzi wa nje kila itakapohitajika. 

8. Uhalifu: Hairuhusiwi kwa mkazi yeyote kujihusisha na vitendo vya kihalifu. 

9. Malalamiko: Malalamiko, madai au mashauri ya kisheria ambayo hayawezi kutatuliwa 

katika ngazi ya nyumba yapelekwe katika ngazi husika. 

10. Tiba: Hairuhusiwi kutoa huduma za tiba katika nyumba ya upataji nafuu isipokuwa 

huduma ya kwanza tu. Huduma za tiba zitatolewa na kituo cha afya kilicho karibu kwa 

kusindikizwa na watoa huduma wa Nyumba ya Upataji Nafuu. Kwa wagonjwa 

watakaopatiwa dawa ambazo watazipata kutoka vituo vya huduma ya afya, dawa hizo 

zitahifadhiwa na kutolewa na Meneja wa Nyumba husika. 

 

Nyumba yoyote itakayokiuka sheria, taratibu na kanuni za uendeshaji huduma ya upataji 

nafuu itapewa adhabu kali ikiwemo kufungiwa utoaji huduma.  

3.15 Ukiukwaji wa Taratibu na Kanuni katika Nyumba za upataji nafuu 

Mambo yafuatayo ni ukiukwaji wa kanuni na taratibu katika Nyumba za Upataji Nafuu: 

1. Matumizi ya dawa za kulevya na pombe; 

2. Umiliki wa silaha na vifaa hatarishi; 

3. Kujihusisha na uhalifu; 
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4. Vurugu na vitendo vya uharibifu; 

5. Wizi; na 

6. Kufanya ngono katika nyumba ya upataji nafuu. 

Yeyote atakayekiuka taratibu na kanuni hizi atachukuliwa hatua kali za kinidhamu.  
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4 Viambatisho 

Kiambatisho I: Usajili wa Mkazi wa Nyumba ya Upataji Nafuu  

 

MAMLAKA YA KUDHIBITI NA KUPAMBANA NA DAWA ZA KULEVYA 

USAJILI WA MKAZI WA NYUMBA YA UPATAJI NAFUU 

1. TAARIFA BINAFSI 

…………………………       ……………………………           ……………………………… 

   Jina la kwanza                         Jina la kati                                            Jina la ukoo 

Jina maarufu: (a.k.a.) ………………………………………………………………………… 

Tarehe ya kuzaliwa: ………………………………………………………………………… 

Jinsia: Mwanaume/Mwanamke 

Dini: …………………………………………………………………………………………. 

Kabila: ………………………………………………………………………………………… 

Namba na aina ya kitambulisho: ……………………………………………………………… 

Anuani: 

Mtaa: ………………………………… Kata: ……………………………………………… 

Wilaya: ……………………………… Mkoa: ……………………………………………… 

Taarifa za Mawasiliano 

Namba ya simu anapoishi (nyumbani): ……………………………………………………….. 

Namba ya simu ya mkononi: 1 ………………………..  2. ………………………………… 

Barua pepe : ……………………………………………………………………. 

Ndoa: Ameoa/Ameolewa; Hajaoa/Hajaolewa; Mtalaka; Ametengana.  

Idadi ya watoto: …………………………………………………………………………… 

Kiwango cha elimu: ……………………………………….………………….. 
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Taaluma/Fani: ………………………………………………… 

Kazi/Ajira: ………………………………………………. 

Muonekano wa mwili: Ana ulemevu ……………....; Hana ulemavu …………………... 

(Fafanua)……………………………… 

2. MATUMIZI YA DAWA ZA KULEVYA 

(a) Historia ya Matumizi 

Aina ya dawa Umri wa kuanza matumizi Njia/Namna ya kutumia 

   

   

   

   

   

 

Mengineyo: …………………………………………………………………………… 

3. TAARIFA ZA TIBA YA URAIBU 

  

(a). Je, uliwahi kupata tiba ya uraibu wa dawa za kulevya? 

Ndio: ……………………………        Hapana: ………………..……                                       

Kama Ndio: Jibu maswali yote hapa chini.   Kama hapana Jibu: 4, 5,6 na 7.  

(b) Historia ya tiba: 

Mwaka Mahali Aina ya Matibabu Muda bila Matumizi ya 

dawa 
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(c) Sababu za kurudia matumizi ya dawa ya dawa za kulevya: 

.................................................................................................................................................. ..........

................................................................................................................................................. 

(d) Sababu za kuhitaji tiba 

............................................................................................................................................................

............................................................................................................................................................ 

4.  TAARIFA ZA UHALIFU 

 Je, uliwahi kuhukumiwa, kushikiliwa au kufungwa? Ndio       / Hapana 

Ikiwa Ndio, 

(Elezea)..............................................................................................................................................

......................................................................................................................................................... 

5. HISTORIA YA TIBA YA MAGONJWA MENGINE  

Je una historia ya magonjwa mengine kama vile? (Weka ndio au hapana) 

(a) VVU/UKIMWI: ............................................ 

(b) Homa ya Ini B/C: ................................... 

(c) Kisukari: .............................................. 

(d) Shinikizo la damu: ............................... 

(e) Kifua Kikuu: ........................................ 

(f) Ugonjwa wa Akili: ..................... 

(g) Mengine: ............................................. 

 

6. MTU WA KARIBU WA KUMPA TAARIFA   

………………………..            ……………………..     ……………………………. 

Jina la Kwanza                             Jina la Kati                                  Jina la Mwisho 

 

Uhusiano: ............................................................................................................. 
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Anuani: ..................................................................................................................... 

Mtaa: ………………………………  Kata: ……………………….……… 

Wilaya: ……………………………..Mkoa: ……………………..…………  

Mawasiliano: 

Simu ya Nyumbani: ....................... Simu ya Mkononi: ............................................... 

Barua pepe: .................................................................................................... 

 

7. MDHAMINI  

Jina: .......................................................................................................................... 

Jina la Kwanza: ...................... Jina la Kati: ...........................  Jina la Mwisho: ……………… 

Uhusiano: ......................................................................................................... 

Anuani: ..................................................................................................................... 

Mtaa: …………………… Kata:……………………Wilaya: …………….. Mkoa: …………… 

 

Mawasiliano: 

Simu ya Nyumbani: .......................Simu ya Mkononi: ............................................... 

Barua pepe: .................................................................................................... 

 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU 

Namba ya Mkazi: ............................................................................................. 

Imepokelewa na:-  

Jina: .......................................................... Cheo: .................................................. 

Sahihi: ....................................................... Tarehe: ..................................................... 
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Kiambatisho II: Mkataba wa Kujiunga na Nyumba ya Upataji Nafuu 

 

MKATABA huu unafanyika leo tarehe………mwezi……….20………   

KATI YA 

………………………………………………(Jina la nyumba)   wa S. L. P ……………Kata 

ya………………………………….Wilaya ya…………………………Mkoa wa 

……………………………………..(akijulikana kama “Meneja”)   kwa upande mmoja; 

NA 

Bwana/Bi./Bibi ……………………………………… (Mkazi wa Nyumba) wa S. L. P 

……………………… Kata ya ………………………………. Wilaya ya 

…………………………………… Mkoa wa ……………………………… (akijulikana kama 

“Mkazi”) kwa upande wa pili. 

 Pande zote mbili zinakubaliana yafuatayo: 

1.  Lengo 

Ni kumwezesha mraibu kupitia hatua 12 za upataji nafuu ili kuachana na matumizi ya 

dawa za kulevya. Dhamira ni kuwa na makubaliano ya pamoja ya hiyari kati ya pande 

mbili ambazo kila moja inakubali kuwa na wajibu wa kufanikisha kile walichokubaliana. 

 

2. Wajibu 

(a) Meneja 

 Kutoa huduma za upataji nafuu kwa kiwango kinachokubalika. 

 Kulinda maslahi ya mkazi wa Nyumba. 

 

(b)  Mkazi 

 Kufuata sheria, kanuni na taratibu. 

 Ushiriki kwa vitendo katika huduma za upataji nafuu. 

 

3. Taratibu 

(a) Mkazi haruhusiwi kuwa na silaha au vifaa hatarishi. 

(b) Mkazi lazima aheshimu wakazi wenzake. 

(c) Shughuli zinazofanyika ndani hazitakiwi kujadiliwa nje ya Nyumba. 

(d) Mkazi atafukuzwa iwapo atakiuka taratibu za nyumba  

(e) Mkazi atawajibika kumaliza majukumu aliyopangiwa.  
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(f) Mkazi hatakiwi kupiga kelele zitakazoleta usumbufu. 

(g) Hairuhusiwi kula chakula kwenye vyumba vya kulala. 

(h) Hairuhusiwi kuvuta sigara. 

(i) Hairuhusiwi kunywa pombe au dawa za kulevya. 

(j) Wakazi wasijihusishe na mapenzi. 

(k) Vyumba vinaweza kukaguliwa wakati wowote.  

(l) Usafi wa nyumba na mazingira yake ukamilike kwa wakati 

(m) Hairuhusiwi kwa mkazi yeyote kutunza dawa chumbani.  

 

4. Kanuni 

Mkazi anapowasili katika Nyumba ya Upataji Nafuu 

(a) Atafanya udahili na atasaini mkataba (Kiambatisho I &II) 

(b) Atapeleka cheti cha vipimo kutoka kwa daktari 

(c) Atasoma na kusaini Mkataba wa Kuishi katika Nyumba ya Upataji Nafuu 

(d) Mkazi anaweza kupimwa iwapo anatumia dawa za kulevya au kileo/pombe 

(e) Atalipa jumla ya shilingi ……………………… kama ifuatavyo:- 

 

 Shilingi …………………… za tahadhari ambazo zitarejeshwa kulingana na 

masharti yaliyopo. 

 Shilingi ……………………. za ada za miezi ……………………. kwa ajili ya 

makazi. 

(f) Ataanza kwa kuishi siku 90 za majaribio 

 Siku 90 za muda wa majaribio 

(a) Mkazi wa Nyumba hataruhusiwa kutembelewa na mtu yeyote isipokuwa kwa ruhusa au 

idhini ya meneja wa nyumba. 

(b) Mkazi hatoruhusiwa kuwa nje ya Nyumba katika kipindi hicho. 

(c) Mkazi anatakiwa kusaini pindi anapotoka au kurejea kwenye nyumba. 

(d) Mkazi lazima awe na mdhamini. 

(e) Kila mkazi atafanyiwa vipimo vya matumizi ya dawa za kulevya na pombe.  

(f) Mkazi anatakiwa kusaini mahudhurio ya mikutano ya dawa za kulevya na pombe 

isiyopungua 90.  

(g)  Wakazi wenye simu watazikabidhi kwa Meneja kipindi cha majaribio na zitatumika 

kwa sababu maalum. 

(h) Matumizi ya simu binafsi hayataruhusiwa ndani ya siku 90 za majaribio  

 

Baada ya siku 90 za majaribio 

Baada ya siku 90 za majaribio, mkazi anatakiwa kuhudhuria mikutano isiyopungua 6 kwa wiki.  
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Dawa 

 Mkazi hatakiwi kutumia dawa tiba isipokuwa kwa ushauri wa daktari. 

 Dawa zihifadhiwe katika maeneo maalum. 

 

Muda wa kulala usiku 

 Jumatatu hadi Ijumaa: muda ni saa 4 kamili usiku. 

 Jumamosi na Jumapili: muda ni saa 5 kamili usiku. 

Wageni wanaotembelea Nyumba za Upataji Nafuu 

 Wageni wote lazima waruhusiwe na Meneja. 

 Wageni wote lazima wakaguliwe kudhibiti uingizaji wa pombe, dawa za kulevya, silaha 

na vifaa hatarishi. 

 

5. Hatua za kinidhamu 

Hatua za kinidhamu zitachukuliwa kwa yeyote atakayekiuka taratibu na kanuni 

zilizowekwa.  

 

6. Tarehe na saini ya Mkataba kutumika 

Mkataba huu utaanza kutumika mara utakaposainiwa na Afisa Muidhiniwa wa Nyumba 

ya Upataji Nafuu na Mkazi mtarajiwa. Utatumika kuanzia siku ya tarehe…………….. 

Mwezi………………. Mwaka ………………………………….. 

Pande zote mbili zimekubaliana na kusaini kama inavyoonesha hapa chini: 

Meneja wa Nyumba             Shahidi 

Jina: ……………………………………….  Jina: ………………….…………………… 

Saini: ………………………………………  Saini: ………………………………………. 

Cheo: ………………………………………     Cheo: ………………………………………. 

Tarehe: ……………………………………      Tarehe: ……………………………………. 

Mkazi                 Mzazi/Mlezi 

Jina: ……………………..……………  Jina: …………………………………… 

Saini: …………………………………  Saini: ……………………………………… 

Tarehe: …………………………………                  Tarehe: ……………………………………. 
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Kiambatisho III: Medical Examination Form for clients before entering Sober Houses 

Services 
MEDICAL EXAMINATION CERTIFICATE     

Name: ……………………………………………………………………………………… 

Age: …………… Sex….....……..Height: …………….. Weight:………..........………… 

Eye sight: R: ……………………………                      L…………….…..……………… 

  

Past History:………………………………………………………………………….. 

            PHYSICAL EXAMINATION: 

RESPIRATORY SYSTEM   CARDIOVASCULAR SYSTEM 

Chest:……………………………                                Pulse:…………………………………. 

Lungs: ……………………………                              BP:……………………………………. 

                                  Heart: ……………………………… 

Abdomen 

Liver:………….………………….                    MSS & Skin:………………………….. 

Spleen:……….…………………                    CNS:…………………………………..   

Kidney:………….…………………                     ENT:..……………………...…………..           

 

LABORATORY: 

 

 HAEMATOLOGY    BIOCHEMISTRY        

Blood group...................................              Liver function test................................... 

Full blood count (attached)              Renal function test................................... 

ESR...............................................   

 

IMMUNOLOGY     MICROBIOLOGY       

HIV Test..........................................         Sputum for AFB........................................ 

HbsAg..............................................     

 

HCV................................................ 

VDRL............................................... 

Widal test......................................... 

UPT for women................................ 

 

CHEST X-RAY REPORT (attached) 

 

CONCLUSION: 

I have examined Mr/Mrs/Miss: …………………………………………………………… 

And that he/she is not physically and mentally fit. 

Medical Officer’s Name:………………………….   Qualification:…………………………… 

Signature:……………………………..   Institution’s Name: ………………………………… 

Address: ……………………………………      Date:……………………………………….. 
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5 Kiambatisho IV: Fomu ya Rufaa   

 

Tarehe: ……………………… 

Kutoka: …………………………………………………………………………………………  

Kwenda:………………………………………………………………………………………… 

Jina la Mkazi: ………………………………………………………………………………… 

Jinsia:………………….. 

Umri: …………………………….. 

Sababu ya kupata rufaa: ………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

 (Kama alikuwa kwenye matibabu aoneshe kwa daktari dawa anazotumia, aina ya matibabu, 

cheti cha daktari n.k.)              

Jina la mtu aliyetoa rufaa......................................Saini…………………Mhuri……………….. 

Mrejesho: 

Jina la Taasisi …………………………………………………………………………………… 

Maelezo/huduma aliyopewa……………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

Tarehe ya kurudi ………………………………………………… 

Jina na Cheo cha mtoa huduma ………………………………………………………………… 

Saini………………………………    Mhuri……………………………. 

Tarehe…………………………. 
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