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ﬂ Picha ya Jarida ﬁ

Ni jukumu letu sote kupambana
na tatizo la dawa za kulevya

NCHI yetu inakabiliwa na tatizo la dawa za kulevya hasa bangi na mirungi
ambazo huzalishwa hapa Nchini zikifuatiwa na dawa aina nyingine
zinazoingizwa kutoka nje kama heroin na cocaine. Aidha, kumekuwepo na
matumizi ya dawa tiba zenye asili ya kulevya ambazo pia zinachangia kuathiri
nguvu kazi ya taifa.

Katika kudhibiti tatizo la dawa za kulevya Mamlaka hutekeleza majukumu
yake kwa kufuata mihimili mikuu minne ambayo ni; kudhibiti upatikanaji,
kupunguza uhitaji, kupunguza madhara yanayotokana na matumizi ya dawa
za kulevya pamoja na kukuza ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika
kupambana na tatizo hilo.

Katika kudhibiti upatikanaji wa dawa za kulevya, Mamlaka hufanya operesheni
mbalimbali za ukamataji na uteketezaji wa dawa hizo. Aidha, imeendelea
kutoa elimu kwa jamii juu ya madhara yanayotokana na matumizi na biashara
ya dawa za kulevya ili jamii isijiingize kwenye matumizi ya dawa hizo.
Mamlaka imekuwa ikiratibu na kusimamia matibabu kwa waraibu wa dawa
za kulevya ili kupunguza madhara yanayotokana na matumizi ya dawa hizo.
Pia, Mapambano dhidi ya tatizo la dawa za kulevya yanahitaji ushirikiano
wa kikanda na Kimataifa. Katika kutekeleza hilo, nchi yetu inashiriki katika
kutekeleza makubaliano ya mpango kazi wa miaka mitano (2019 -2023) wa
Sera ya Kimataifa ya kuimarisha mapambano ya dawa za kulevya katika ngazi
ya nchi, kanda na Kimataifa ili kuweka nguvu ya pamoja
katika kutatua tatizo la dawa za kulevya Duniani. 1

Ni wajibu wa kila mwananchi kutoa taarifa juu ya watu
wanaojihusisha na biashara ya dawa za kulevya, lengo
likiwa kuifanya nchi yetu kuwa huru na kuwa na kizazi
kisichotumia wala kushiriki biashara ya dawa za kulevya.
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lfahamu Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya (DCEA) ni Taasisi ya Serikali iliyoko chini ya
Ofisi ya Waziri Mkuu. Mamlaka hii ilianzishwa kwa
Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya
Na. 5 ya Mwaka 2015 na kuanza kufanya kazi rasmi
mwezi Februari, 2017.

Majukumu ya Mamlaka:

Majukumu ya Mamlaka kama yalivyoainishwa chini ya
kifungu cha 4 cha Sheria Namba 5 ya mwaka 2015, ni
kufafanua, kuhamasisha udhibiti wa dawa za kulevya,
kuratibu na kutekeleza hatua zote zinazoelekezwa katika
udhibiti wa dawa za kulevya.

Katika kutekeleza majukumu hayo Mamlaka inafanya
kazi zifuatazo:

i. Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya kimataifa,
maazimio na makubaliano katika kudhibiti dawa za
kulevya;

ii. Kuandaa na kutekeleza mpango wa Taifa wa

kudhibiti dawa za kulevya;

iii. Kutengeneza miongozo inayoelezea tatizo la dawa za

kulevya na madhara yake katika jamii;

Kuboresha na kurekebisha sheria na kanuni za
udhibiti wa dawa za kulevya;

iv.

Kuhamasisha udhibiti wa matumizi na biashara
ya dawa za kulevya ikiwemo kutoa elimu juu ya
madhara ya dawa za kulevya, kusambaza taarifa kwa
umma na juhudi nyingine za udhibiti;
vi. Kuchukua hatua stahiki za kupambana na biashara
ya dawa za kulevya zikiwemo kukamata, kupekua na
kufanya uchunguzi wa masuala yanayohusiana na
dawa za kulevya;
vii. Kuzuia, kupeleleza na kuchunguza uchepushwaji wa
dawa za tiba zenye madhara ya kulevya pamoja na
kemikali zilizosajiliwa kutoka kwenye vyanzo halali
wakati huo huo kuhakikisha dawa hizo zinapatikana
kwa matumizi ya tiba, biashara na mahitaji ya
kisayansi;
viii.Kuanzisha mfumo thabiti wa ukusanyaji taarifa na
uchambuzi katika ngazi ya Taifa kuhusu matumizi
na biashara ya dawa za kulevya;
ix. Kuhamasisha, kuratibu na kuhakikisha jitihada za
ushirikiano wa kimataifa katika kudhibiti wa dawa
za kulevya zinaimarishwa;

x. Kufanya, kuwezesha na kuratibu tafiti zinazohusiana

na dawa za kulevya;

xi. Kuratibu na kuwezesha wadau wanaojihusisha
na udhibiti wa matumizi na biashara ya dawa za
kulevya;

xii. Kuelimisha na kuhamasisha jamii kushiriki katika
mapambano dhidi ya matumizi na biashara ya dawa
za kulevya;

xiii.Kutoa mafunzo kwa watendaji wanaojihusisha
na udhibiti wa matumizi na biashara ya dawa za
kulevya, fedha haramu na kemikali bashirifu;

xiv. Kufanya uchunguzi wa sayansi jinai.

Misingi Muhimu:

M Uadilifu

Kuzingatia kanuni za uadilifu na ukweli ili kutenda haki
bila upendeleo.

M Ushirikiano

Kuimarisha ushirikiano na wadau pamoja na jumuiya
ya kimataifa katika jitihada za kupambana na kudhibiti
dawa za kulevya.

B Uwajibikaji
Kufanya kazi kwa kuzingatia maslahi ya umma ili

kuilinda jamii dhidi ya matumizi, biashara na madhara
ya dawa za kulevya.

B Ubunifu

Matumizi ya njia/mbinu bora zaidi zinazokidhi kutatua
changamoto mpya katika udhibiti wa dawa za kulevya.

B Weledi

Kuwa na timu ya wataalamu wanaofanya kazi kwa weledi
na maarifa.

M Usiri

Kuweka siri ya vyanzo vya taarifa za dawa za kulevya ili
kuwalinda watoa taarifa.

M Ufanisi

Kufanya kazi kwa bidii na maarifa ili kutimiza malengo.

Katika  kutekeleza Mamlaka

inashirikiana na Taasisi nyingine za Kitaifa na Kimataifa,

majukumu  hayo,

Asasi za kiraia, Vyombo vya habari na jamii kwa ujumla.
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Kishindo cha Kusaya

Ukamataji mkubwa kufanyika kwa mara moja tangu
kuanzishwa kwa Mamlaka h

|

1i.

b

zikiwahusisha raia saba wa Iran.

Na FLORENCE Khambi

TAREHE 4 Aprili, 2021, Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan alimteua Gerald
Musabila Kusaya kuwa Kamishna Jenerali wa Mamlaka
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Nchini.
Wiki mbili baadaye, Mamlaka ilifanikiwa kukamata
jumla yakilo 859.36 za dawa za kulevya zikijumuisha kilo
504.36 za heroin na kilo 355 za methamphetamine. Huu
ni ukamataji mkubwa kuwahi kufanyika kwa mara moja
katika historia ya mapambano dhidi ya dawa za kulevya
Nchini. Miezi miwili baadaye, Mamlaka ilifanikiwa
kukamata kilo 88.27 za dawa za kulevya zikijumuisha
kilo 76.02 za methamphetamine na kilo 12.25 za heroin.

Katika kipindi cha mwezi Aprili hadi Oktoba 2021,
jumla ya hekari 11 za bangi ziliteketezwa mkoani Pwani,
kilo 89.01 za bangi zilikamatwa katika maeneo tofauti,
jumla ya hekari 10 za shamba la mirungi ziliteketezwa
na bunda 170 za mirungi zilikamatwa wilayani Same,
Kilimanjaro.

Ukamataji huu umepunguza usambazaji wa dawa za
kulevya Nchini na kusababisha uhaba wa dawa hizo na
kuwafanya waraibu kutafuta tiba katika vituo mbalimbali

KILO 859.36 za dawa za kulevya zilizokamatwa ndani ya jahazi eneo la Kilwa Masoko

Mkoani Lindi

vya kutolea huduma.

Aidha, katika kipindi hicho vituo sita vya kutolea
huduma ya tiba ya methadone vimefunguliwa Nchini.
Kati ya hivyo, vituo vidogo vinne (Satellite clinics)
vilifunguliwa katika jiji la Dar es Salaam na vituo vikubwa
viwili vilifunguliwa mikoa ya Arusha (Mount Meru) na
Songwe (Tunduma). Vituo vingine vinapatikana katika
mikoa ya Dar es Salaam, Mbeya, Mwanza, Dodoma,
Tanga, na Pwani. Mpaka sasa kuna jumla ya vituo 15
Nchini. Vituo hivi kwa pamoja vimeweza kusajili na
kuhudumia waraibu wapatao 10,600.

Katika kutekeleza majukumu yake, Kamishna Jenerali
Kusaya amekuwa akisema ni jukumu lake kuwatumikia
watanzania katika kusimamia mapambano dhidi ya
tatizo la dawa za kulevya na hatimaye kuifikia Tanzania
huru isiyokuwa na kizazi kinachotumia wala kushiriki
katika biashara ya dawa za kulevya.

Mafanikio haya yamewezekana kutokana na utashi wa
kisiasa katika mapambano dhidi ya dawa za kulevya,
ambapo Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan,
amekuwa mstari wa mbele kuviwezesha vyombo
vinavyojihusisha na udhibiti wa dawa hizo Nchini.
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Madhara ya matumizi na
biashara ya dawa za kulevya

...Pia husababisha kukithiri kwa vitendo vya kihalifu

Na LILIAN Matho

DAWA za kulevya ni kemikali ambazo zikiingia mwilini
huathiri mfumo wa fahamu hasa ubongo wa mtumiaji
na kuleta mabadiliko ya kihisia, kifikra na kitabia tofauti
na matarajio ya jamii. Dawa hizi hutokana na mimea
na kemikali ambazo ni malighafi muhimu kwa mahitaji
mengine ya mwanadamu. Dawa hizi huingia mwilini
kwa njia kuu ya kunywa/kula, kuvuta na kujidunga
sindano.

Kuna namna nyingi ya kuzigawa dawa za kulevya. Kwa
muktadha huu dawa za kulevya zimegawanywa kwa
vigezo vya madhara yanayosababishwa na dawa husika
kwenye mfumo wa fahamu na kutokana na namna
zinavyozalishwa.

Kundi la dawa za kulevya kulingana
na madhara kwenye mfumo wa
fahamu:

Kuna makundi makuu matatu ya dawa za kulevya
kulingana na athari zake kwenye mfumo huo. Makundi
hayo ni vichangamshi, vipumbaza na vileta njozi.
Vichangamshi huongeza kasi ya utendaji wa mfumo
wa fahamu hivyo kuongeza mapigo ya moyo na kasi
ya kupumua. mfano cocaine, mirungi na dawa jamii
ya amphetamine; vipumbaza (depressants) hupunguza
kasi ya utendaji wa mfumo wa fahamu hivyo kushusha
mapigo ya moyo, kasi ya kupumua na utendaji wa akili
mfano heroin na valium; vileta njozi (Hallucinogens)
huleta hisia na maono yasiyokuwepo kutokana na
kuvurugwa kwa utendaji wa milango ya fahamu.
Mtumiaji huona, husikia, huhisi, hunusa na hata kupata
ladha tofauti na uhalisia, mfano bangi.

Kundi la dawa za kulevya kulingana
na uzalishaji:

Kundi hili limegawanyika katika sehemu tatu: dawa

JAMII na Serikali huingia gharama zisizo za
lazima kwa ajili ya ukamataji, matibabu ya
waraibu.

za kulevya halisia zinazotokana na mimea kama bangi
na mirungi, dawa za kulevya zinazopatikana kutokana
na kuchanganywa kwa kemikali na mimea halisia
kama heroin na cocaine pamoja na dawa za kulevya
zinazotengenezwa viwandani kwa kutumia kemikali
bashirifu pekee kama methamphetamine.

Matumizi na biashara ya dawa za kulevya yana madhara
kiafya, kijamii, kiuchumi, kisiasa na kimazingira.

Kiafya; Matumizi ya dawa za kulevya husababisha
magonjwa mbalimbali yakiwemo afya ya akili, uraibu,
moyo, homa ya ini, kifua kikuu na vifo vya ghafla.
Aidha, huchangia kuenea kwa maambukizi ya VVU
hasa miongoni mwa watumiaji wa dawa hizo kwa njia ya
kujidunga. Matumizi hayo yanaweza kufanya mishipa ya

Inaendelea Ukurasa wa 4
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Madhara ya dawa za kulevya

Inatoka Ukurasa wa 3

damu kusinyaa na inapotokea hali hiyo kwenye ubongo
husababisha shinikizo la damu na kiharusi, hupunguza
uwezo wa kufikiri na kufanya maamuzi sahihi. Dawa
za kulevya pia husababisha saratani, hupunguza nguvu
za kiume, kuoza meno na vidonda kwenye mfumo wa
chakula. Wanawake wajawazito wanaweza kujifungua
watoto wenye uraibu wa dawa za kulevya na waliodumaa
kimwili na kiakili.

Kijamii; dawa za kulevya husababisha kukithiri kwa
vitendo vya kihalifu katika jamii kama wizi, ukahaba,
utapeli na uporaji na kuifanya jamii kuishi kwa woga.
Huvuruga mahusiano katika familia na kusababisha
talaka, uwepo wa watoto wa mitaani na utoro shuleni.
Aidha, watumiaji wa dawa za kulevya wamekuwa
wakinyanyapaliwa katika jamii hali inayosababisha
wakose haki zao za kifamilia na kijamii na hata pale
wanapoacha matumizi ya dawa za kulevya familia zao
au waajiri hushindwa kuwakubali.

Kiuchumi; dawa za kulevya hudhoofisha afya za
watumiaji na kuwafanya washindwe kushiriki katika
shughuli za uzalishaji. Biashara ya dawa za kulevya
husababisha mfumuko wa bei na kuondoa mizania ya
ushindani wa kibiashara kwa kuwa wafanyabiashara wa
dawa za kulevya wana uwezo wa kununua bidhaa kwa bei
ya juu kuliko bei ya kawaida ya soko hivyo kuwakosesha
wengine fursa na kuongeza pengo la kipato kati yao na
wananchi wa kawaida hali inayosababisha kushuka kwa
thamani ya fedha na kuzorotesha ukuaji wa uchumi.

Jamii na Serikali huingia gharama zisizo za lazima
kwa ajili ya matibabu ya waraibu, kutoa elimu ya
kupunguza matumizi ya dawa za kulevya, ukamataji
wa wafanyabiashara wa dawa za kulevya, kutunza
wafungwa gerezani, badala ya kuelekeza rasilimali hizo
kwenye maendeleo hivyo kurudisha nyuma jitihada za
kukuza uchumi wa nchi.

Kisiasa; Kutokana na uwezo mkubwa wa kifedha
wa wafanyabiashara wa dawa za kulevya wanaweza
kujipenyeza katika shughuli za kisiasa kwa kufadhili
chaguzi au kuwaondoa viongozi waliochaguliwa
kidemokrasia na kuwaweka watu wao madarakani ili
kulinda maslahi yao. Hivyo kuwepo na uwezekano wa
nchi kupata viongozi wasio waadilifu.

Kimazingira; Kilimo cha bangi na mirungi hufanyika
kwenye milima na misitu kwa kutaka miti na kuharibu
uoto wa asili hivyo kusababisha kukauka kwa vyanzo
vya maji, ukame, mmomonyoko wa ardhi na kutoweka
kwa baadhi ya viumbe hai na uoto wa asili. Uharibifu
huu umejidhihirisha katika baadhi ya safu za milima ya
Uluguru, Usambara, Udzungwa, Upare na maeneo ya
Arumeru.

Kutokana na madhara haya, Mamlaka kwa kushirikiana na
wadau wengine hutoa elimu juu ya madhara ya dawa za
kulevya katika makundi mbalimbali ya kijamii ili kujenga
ufahamu juu ya tatizo hilo. Elimu hiyo inalenga kuiepusha
jamii isijiingize kwenye matumizi na biashara ya dawa za
kulevya na kupunguza madhara yatokanayo na dawa za

Q kulevya kwenye jamii na kwa watumiaji.

8

KAMISHNA Msaidizi wa Kinga na masuala ya Kijamii Bi. Moza Makumbuli akitoa elimu juu ya tatizo la
dawa za kulevya kwa waandishi wa habari za kidijitali.
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Uraibu wa dawa za kulevya

Jamii itambue kuwa uraibu ni ugonjwa na unatibika

Na LILIAN Matho

URAIBU wa dawa za kulevya ni ugonjwa sugu
unaotokana na matumizi ya dawa za kulevya ambao
huathiri ubongo hasa upande wa fikra, hisia na tabia.
Hali hii humfanya mtumiaji kuwa na uhitaji wa lazima
wa dawa za kulevya huku akijua madhara yanayotokana
na matumizi ya dawa hizo .

Mtumiaji anapotumia dawa za kulevya kwa njia yoyote
ile, dawa hizo huingia kwenye damu kisha kwenda
kwenye sehemu ya ubongo ambayo kitaalamu huitwa
limbic system. Sehemu hii inahusika na kuleta msisimko
kwa mtumiaji. Dawa za kulevya zikifika kwenye ubongo,
husababisha kutolewa kwa wingi kwa kemikali iitwayo
Dopamine. Kemikali hii ndiyo inayo husika na kuleta
raha, hivyo kumfanya mtumiaji kuendelea kutumia
dawa za kulevya. Mtumiaji hulazimika kuongeza kiasi
cha dawa anayoitumia ili kufikia raha anayoihitaji na
mwisho huwa tegemezi wa dawa hizo.

Matibabu kwa waraibu wa dawa za
kulevya:

Kuna aina mbalimbali za matibabu kwa waraibu wa dawa
za kulevya ingawa hakuna tiba moja ambayo inafaa kwa
waraibu wote. Matibabu ya uraibu wa dawa za kulevya
hutofautiana sana kulingana na aina ya dawa husika, kiasi
cha dawa kilichotumika, muda wa uraibu, matatizo ya
kiafya na mahitaji ya kijamii na mtu binafsi.

Huduma za tiba ya uraibu zinazotolewa Nchini nij;
Tiba saidizi kwa waraibu kwa kutumia dawa (Medically
Assisted Therapy - MAT), Huduma katika Nyumba za
Upataji Nafuu (Sober Houses) na Tiba kwenye vituo
vya kutolea Huduma za Afya ya Akili. Hata hivyo, kuna
baadhi ya waraibu wanaopatiwa huduma za unasihi pekee
kwenye asasi za kiraia na kuachana na matumizi ya dawa
hizo.

Huduma ya tiba saidizi kwa waraibu kwa kutumia dawa
(MAT); huambatana na ushauri nasaha kwa waraibu
wanaotumia dawa za kulevya aina ya afyuni kama vile
heroin na baadhi ya dawa tiba zenye asili ya kulevya.
Pia huhusisha tiba kwa magonjwa yaambatanayo na
matumizi ya dawa za kulevya kama vile magonjwa ya

akili, UKIMWTI, kifua kikuu, magonjwa ya ngono na
homa ya ini. Utaratibu wa utoaji huduma huanza kwa
asasi za kiraia kuwaibua na kuwaandaa waraibu katika
ngazi ya jamii ambapo waraibu hupata elimu na huduma
ya unasihi kabla ya kufikishwa katika vituo vya tiba saidizi.

Hudumaya MAT Nchini ilianza mwaka 2011 katika kliniki
moja iliyopo ndani ya Hospitali ya Taifa Muhimbili. Hadi
kufikia mwezi Desemba, mwaka 2021 jumla ya kliniki 15
zilikuwa zinatoa huduma hiyo Tanzania bara. Kliniki za
methadone zipo kwenye hospitali ya Taifa Muhimbili na
hospitali za rufaa za Mwananyamala na Temeke - Dar es
Salaam, Hospitali ya Tumbi - Pwani, Meta - Mbeya, Sekou
Toure — Mwanza , Bombo - Tanga, Mount Meru - Arusha.
Dodoma, hospitali ya wilaya ya Bagamoyo na zahanati ya
Tunduma Songwe.

Aidha, Serikali imeendelea kupanua huduma hiyo kwa
Dar es Salaam katika zahanati za Mbagala Round Table,
hospitali ya Vijibweni Kigamboni, zahanati ya Tegeta
Kinondoni na kituo cha afya cha gereza la Segerea. Pia ina
mpango wa kuanzisha vituo vingine sehemu mbalimbali
Nchini. Waraibu wa dawa wa aina zote wanatakiwa
kuhudhuria matibabu kila siku kwa angalau miaka mitatu.

Huduma katika nyumba za upataji nafuu; huendeshwa
na asasi za kiraia ambapo waraibu wa dawa za kulevya
wanapata huduma kwa kupitishwa kwenye hatua 12 za
upataji nafuu bila kutumia dawa ya aina yoyote. Matibabu
haya hutolewa kwa malipo kwa waraibu wa dawa zote
za kulevya kwa muda usiopungua miezi minne. Serikali
inaratibu uanzishwaji na kusimamia uendeshwaji wa
Nyumba za Upataji Nafuu kwa kutumia Mwongozo wa
Uanzishaji na Uendeshaji wa Nyumba za Upataji Nafuu
Tanzania Bara. Hadi kufikia mwezi Desemba 2021;
kulikuwa na jumla ya nyumba 43 zinazotoa huduma
hiyo katika mikoa ya Kilimanjaro, Tanga, Dar es Salaam,
Pwani, Dodoma, Morogoro, Iringa, Mwanza, Kagera,
Tabora na Arusha.

Katika huduma hii watumiaji wa dawa za kulevya
husaidiana wenyewe kwa wenyewe ambapo waraibu
waliopata nafuu (kuacha matumizi ya dawa hizo kwa

Inaendelea Ukurasa wa 6
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Na DANIEL Kasokola

UJUMBE kutoka Tanzania
ukiongozwa na Kamishna
Jenerali wa Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana
na Dawa za Kulevya
(DCEA) ulishiriki katika
Mkutano wa 64 wa
Kamisheni ya Umoja wa
Mataifa ya Kudhibiti wa
Dawa za Kulevya (CND)
uliofanyika mwezi Oktoba ,

Mkutano huohuwanalengo
la kubadilishana uzoefu,
kuimarisha ushirikiano
wa kikanda na Kimataifa
pamoja na kutatua

Uraibu wa dawa za kulevya

Inatoka Ukurasa wa 5

kipindi kisichopungua mwaka mmoja) huwaongoza
waraibu wanaojiunga kushiriki mikutano ya ustiri wa
mihadarati (Narcotic Anonymous) ambapo hupitishwa
kwenye hatua kumi na mbili za upataji nafuu pamoja
na unasihi. Waraibu wanaojiunga huweza hupatiwa
mafunzo ya ujasiriamali, kazi za mikono pamoja na
kushiriki katika shughuli za michezo.

Tiba kwenye vituo vya kutolea Huduma za Afya ya
Akili; Huduma hizi hutolewa katika zahanati, vituo
vya afya na kwenye vitengo vya afya ya akili na dawa za
kulevya katika hospitali za rufaa. Mara nyingi watumiaji
wa dawa za kulevya huwa na magonjwa mbalimbali ya

KAMISHNA Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA), Gerald
Musabila Kusaya (kulia),akibadilishana mawazo
na baadhi ya viongozi wa UNODC wakati wa
mkutano huo.

changamoto zinazojitokeza
katika mapambano dhidi ya
tatizo la dawa za kulevya.

Pamojanamasualamengine,
mkutano  huo  uljjadili
namna bora ya kupambana
na tatizo la dawa za kulevya
na makosa mengine ya
uhalifu wa  kupangwa
ikiwemo ugaidi, utakatishaji
fedha, usafirishaji haramu
o wa binadamu, uhalifu wa
*| kimtandao, kuimarisha
ushirikiano wa kikanda na
kimataifa pamoja na namna
bora ya kutatua changamoto
zinazojitokeza katika
mapambano dhidi ya dawa
za kulevya Duniani.

afya ya akili hivyo vituo hivi hutoa suluhisho kwa tatizo
la afya ya akili na utegemezi wa dawa za kulevya.

Huduma ya unasihi; Huduma hii hutolewa kwenye asasi
zinazowahudumia waraibu wa dawa za kulevya, nyumba
za upataji nafuu, vituo vya kutolea huduma za afya ya
akili na dawa za kulevya pamoja na vituo vya MAT.
Watumiaji wengi wa dawa za kulevya huwa na sababu
mbalimbali zinazowafanya kujiingiza kwenye matumizi
ya dawa hizo ambazo huweza kupatiwa ufumbuzi kupitia
huduma hii.

Jamii inapaswa kutambua kuwa, uraibu ni ugonjwa
unaotibika. Hivyo, ina wajibu wa kutowanyanyapaa waraibu
na badala yake iwaelekeze na kuwasaidia kupata tiba.

6
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Ziara Mbalimbali

Katika kujenga mahusiano, Mamlaka inafanya kazi kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali katika mapambano
dhidi ya dawa za kulevya.

i e s
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AMISHNA Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Gerald Musabila
Kusaya alipotembelea ofisi za Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC), zilizopo barabara ya Pugu

na Mikocheni jijini Dar es Salaam. Lengo la ziara hii ni kujifunza, kuimarisha mahusiano mazuri
yaliyokuwepo kati ya Mamlaka na shirika hilo ili kuweka mikakati madhubuti katika kuuhabarisha Umma
juu ya tatizo la dawa za kulevya.

= L i i | e 4
VIONGOZI wa Mamlaka walipotembelea ofisi ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA),
kuona namna shughuli za uchunguzi wa kimaabara wa sampuli za dawa za kulevya unavyofanyika.

KAMISHNA Jenerali Kusaya na
viongozi wengine walipotembelea
ofisi ya Baraza la Famasia,
Dodoma kwa lengo la kuimarisha
mifumo ya kupeana taarifa za
uchepushwaji wa dawa tiba zenye
asili ya kulevya na kuendelea
kushirikiana kufanya tafiti za
pamoja na kuweka mikakati
katika udhibiti wa dawa za
kulevya.
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Matukio Pichani

Picha na Daniel Kasokola

wakifafanua jambo juu ya tatizo la dawa za
kulevya kwa baadhi ya wananchi waliotembelea banda la Mamlaka katika
kilele cha siku ya kimataifa ya kupambana na dawa za kulevya.

WAZIRI Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa (katikati),
aliyekuwa Waziri wa Nchi ofisi ya Waziri Mkuu, kazi, vijana, ajira na watu wenye ulemavu
Mbhe. Jenista Mhagama, Mwenyekiti wa Mkutano wa 28 wa wakuu wa vyombo vya udhibiti

wa dawa za kulevya nchi za Afrika (HONLEA ) na aliyekuwa Kamishna Jenerali wa Mamlaka
Rogers Siyanga (kulia) na ujumbe kutoka UNODC wakati wa ufunguzi wa mkutano wa HONLEA
uliofanyika Nchini Tanzania.

r f? . - = ‘

KAMISHNA Jenerali akimuonesha sampuli ya dawa za kulevya
mgeni rasmi aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi Mhe.
George Simbachawene (Mb) kwenye kilele cha maadhimisho ya Siku
ya Kupambana na Dawa za Kulevya Duniani tarehe 26 Juni, 2021.

-y
2 s T} £
i
.

O

MAKAMU wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud, aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar Dkt. Saada Mkuya, Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge inayoshughulika na masuala ya UKIMWI, Dawa za Kulevya na Magonjwa
yasiyoambukizwa Fatma Toufiq, Kamishna Jenerali, pamoja na Kamishna Mkuu wa Mamlaka
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Zanzibar, Kanali Burhan Zubeir Nassor Maafisa wa DCEA na wadau mbalimbali wakiwa kwenye zoezi la
wakiwa katika picha ya pamoja. uteketezaji wa dawa za kulevya.

= ) = = =

KITUO cha MAT katika hospitali ya mount Meru jijini Arusha.
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Mahakamani

hukumu yake ambapo alihukumiwa kifungo cha miaka 30 jela baada ya kukutwa na kosa la kulima miche 729
ya bangi na kusafirisha kilo 17.2 za aina hiyo ya dawa za kulevya .

Mashauri ya dawa za kulevya

Na LILIAN Matho

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya ina jukumu la kuhakikisha kuwa ukamataji wa
wafanyabiashara wa dawa za kulevya
unafata taratibu za ukamataji kama
zilivyoainishwa chini ya kifungu
cha 48 cha Sheria ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya.
Aidha, kifungu  hiki
katika kuharakisha ukamilishaji wa
upelelezi na kuhakikisha watuhumiwa

kinasaidia

wanafikishwa mahakamani kwa wakati.

Mamlaka kwa kushirikiana na wadau
wa Haki Jinai ikiwemo Mahakama
kupitia vikao vya kusukuma mashauri,
wamekuwa

wakijadili na kuweka

152.63

Baadhi ya mashauri
yaliyomalizika
Mahakamani kwa
mafanikio ni Shauri
la Uhujumu Uchumi
1/2020 lilihusisha gramu
152.63 za heroin katika
Mahakama Kuu Kanda
ya Tanga.

zinazohusu dawa za kulevya yamefunguliwa katika
Mahakama mbalimbali Nchini. Katika Mashauri hayo
jumla ya kesi 336 zimetolewa maamuzi na kati ya hizo
Jamhuri imeshinda kesi 243. Mashauri mengine bado
yanaendelea mahakamani katika
hatua mbalimbali.

Baadhi ya mashauri yaliyomalizika
Mahakamani kwa mafanikio ni Shauri
la Uhujumu Uchumi Namba 1/2020
lilihusisha gramu 152.63 za heroin
katika Mahakama Kuu Kanda ya
Tanga. Katika Shauri hili mtuhumiwa
alitiwa hatiani na kufungwa miaka 30
jela.

Pia, kesi Namba 5/2015 iliyohusisha
dawa za kulevya aina ya heroin gramu

malengo mbalimbali ya kuhakikisha
mashauri ya Jinai yakiwemo ya Dawa za Kulevya
yanamalizika kwa wakati.

Tangu kuanzishwa kwa Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya mwezi Februari 2017
hadi Desemba 2021, jumla ya mashauri 6,894 ya kesi

275.40 katika Mahakama Kuu kitengo
cha Uhujumu Uchumi ambapo watuhumiwa walitiwa
hatiani na kufungwa kifungo cha maisha. Vilevile
shauri la Jinai namba 79/2020 lililohusisha kilimo na
usafirishaji wa bangi katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Moshi, watuhumiwa walikutwa na hatia na
kuhukumiwa kutumikia kifungo cha miaka 30 jela.
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Serikali kushirikiana na sekta binafsi
kudhibiti uchepushaji wa kemikali bashirifu
na dawa tiba zenye asili ya kulevya

. D .,
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Kamishna Jenerali wa DCEA, Gerald Musabila Kusaya akisaini makubaliano y kushirikiana na Sekta
binafsi katika mapambano dhidi ya kemikali bashirifu na dawa za tiba zenye asili ya kulevya huku
akishuhudiwa na Mkemia Mkuu wa Serikali Dkt. Fidelice Mafumiko.

Na LILIAN Matho

SERIKALI kupitia Mamlaka imeingia makubaliano
na kampuni zinazojihusisha na uingizaji, usafirishaji,
usambazaji na utumiaji wa kemikali bashirifu pamoja
na vyama vinavyojihusisha na dawa tiba zenye asili
ya kulevya kwa lengo la kuimarisha udhibiti wa
uchepushwaji wa kemikali bashirifu ili
zisitumike kutengeneza dawa za kulevya na
dawa tiba zenye asili ya kulevya zisitumike
kama dawa za kulevya.

saini Dar es Salaam

Tarehe iliyofanyika utiaji

Taasisi za Serikali za Udhibiti ambazo ni Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba (TMDA), Bohari Kuu ya Dawa
(MSD), Baraza la Famasia (PC), Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), Shirika la Viwango Tanzania (TBS) na
Mamlaka ya Bandari (TPA).

Kati ya Mwaka 2015 na mwaka 2017 Tanzania ilikuwa
kwenye changamoto ya usafirishaji
haramu wakemikali bashirifu nakufanywa
kama kituo cha kusafirishia bidhaa hizo.
Kemikali bashirifu ni kemikali za kawaida
zenye matumizi halali ila zikichepushwa

Makubaliano hayo yamefanyika kwa kutia
saini hati ya makubaliano (MoU) kati ya Serikali na
sekta binafsi ambazo ni kampuni 32 zinazojihusisha na
kemikali bashirifu na vyama viwili ambavyo ni Tanzania
Pharmaceutical Manufacturers Association (TPMA)
na Tanzania Association of Pharmaceutical Industries
(TAPI) vinavyowakilisha zaidi ya wanachama 134 ili
kushiriki katika kuzuia uchepushwaji wa bidhaa hizo.

Utiaji saini huo ulifanyika tarehe 31 Agosti, 2021 jijini
Dar es Salaam, kati ya wakurugenzi wa kampuni na
wenyeviti wavyama hivyo (TAPIna TPMA) na Kamishna
Jenerali wa Mamlaka ambaye aliziwakilisha Taasisi za
Serikali za Udhibiti wa Kemikali na Dawa za Binadamu.
Tukio hilo lilishuhudiwa na Mkemia Mkuu wa Serikali
Dkt. Fidelice Mafumiko pamoja na wawakilishi kutoka

huweza kutumika katika mchakato wa
kutengeneza dawa za kulevya.

Serikali imeendelea kuimarisha udhibiti wa kemikali
bashirifu na dawa tiba zenye asili ya kulevya kwa
kuweka utaratibu wa matumizi salama wa bidhaa hizo
kupitia Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa Kemikali
za Viwandani na Majumbani Namba 3 ya mwaka 2003,
Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya
Namba 5 ya mwaka 2015 na Sheria ya Dawa na Vifaa
Tiba ya mwaka 2019.

Ushirikiano huu utaimarisha nguvu ya udhibiti wa
kemikali bashirifu pamoja na dawa tiba zenye asili ya
kulevya ili kuliepusha taifa letu na tatizo la dawa za
kulevya.

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA)



lfahamu Sheria ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa Za Kulevya
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mashauri ya dawa za kulevya Nchini.

Na DANIEL Kasokola

MAPAMBANO dhidi ya dawa za kulevya Nchini
yanaongozwa na Sheria ya Kudhibiti na Kupambana
na Dawa za kulevya. Sheria hiyo inaharamisha
mambo mbalimbali yakiwemo; kilimo cha bangi,
mirungi, kumiliki mbegu zinazozalisha dawa za
kulevya, inaharamisha usafirishaji wa dawa za kulevya,
kujihusisha kwa namna yoyote kinyume
cha sheria na kemikali bashirifu, kumiliki
mashine, vifaa na maabara kwa lengo la
kutengeneza dawa za kulevya.

Sheria inaipa Mamlaka uwezo wa
kukamata, kupekua na kupeleleza kesi.
Aidha, Sheria hiyo inaipa uwezo Serikali
kuanzisha na kusimamia vituo vya tiba kwa
waraibu (kifungu cha 31), inaipa uwezo
Mamlaka kuratibu shughuli zinazofanywa
na wadau za kudhibiti na kupambana na
dawa za kulevya, kutoa elimu juu ya tatizo
la dawa za kulevya, kuziwezesha asasi za

Mwaka ambao
ilianzishwa iliyokuwa
Tume ya Kuratibu
Udhibiti wa Dawa za
Kulevya iliyokuwa
na jukumu la
kuhamasisha,
kuainisha na kuratibu
utekelezaji wa Sera
ya Taifa ya Kudhibiti
dawa za kulevya
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MAOFISA kutoka Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya na maoﬁsa wa ofisi ya
Mwendesha Mashtaka Nchini waliposhiriki kikao kazi kilicholenga kubadilishana uzoefu juu ya uendeshaji wa

baada ya kutiwa hatiani kwa hiari yake kupata tiba.

Katika Sheria hiyo, makosa ya dawa za kulevya za
viwandani mfano heroin na cocaine kuanzia gramu 20
na kuendelea hayana dhamana. Aidha, kwa makosa
ya dawa za kulevya zinazozalishwa hapa nchini mfano
bangi na mirungi kuanzia kilo 20 na kuendelea hayana
dhamana. Pia, mtuhumiwa akitiwa hatiani kwa kosa
la kujihusisha na biashara ya dawa za
kulevya za viwandani mfano heroin na
cocaine zenye uzito wa kuanzia gramu
200 na kuendelea ni kifungo cha maisha.
Sheria inatoa kifungo cha miaka 30 kwa
kujihusisha na kilimo cha dawa za kulevya
mfano bangi na mirungi.

Kosa la kumiliki, kusafirisha, kemikali
bashirifu zenye uzito zaidi ya lita 100 ikiwa
kwenye hali ya kimiminika na kilo 100
ikiwa kwenye hali ya yabisi adhabu yake ni
kifungo cha maisha. Sheria haitoi dhamana
kwa mtuhumiwa atakayetiwa hatiani kwa

kiraia zinazotoa elimu juu tatizo la dawa
za kulevya, kuandaa miongozo mbalimbali inayohusu
dawa za kulevya pamoja na madhara yake kwa jamii
(kifungu cha 4).

Sheria Chini ya kifungu cha 63 inatambua uanzishaji wa
huduma za tiba au huduma za kupunguza athari kwa
waraijbu. Aidha, kifungu cha 31 kinaruhusu tiba kwa
waraibu wa dawa za kulevya. Kifungu hicho kinaipa
uwezo Mahakama kuruhusu mraibu wa dawa za kulevya

makosa ya kemikali tajwa endapo kemikali
hizo zitakuwa na uzito wa kilo 30 au lita 30 na kuendelea.

Serikali kupitia Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana
na Dawa za Kulevya imeazimia kupambana vilivyo na
wafanyabiashara wa dawa za kulevya na kuhakikisha
tatizo la dawa hizi linakuwa historia Nchini. Hivyo,
itaendelea kuboresha Sheria na Kanuni zake ili kuongeza
tija na ufanisi katika mapambano dhidi ya dawa za
kulevya.
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Mafanikio ya Miaka 60 ya Uhuru katika
mapambano dhidi ya dawa za kulevya

Watuhumiwa 45,784 wamekamatwa kutoka mwaka 2017 hadi 2021

Na FLORENCE Khambi

MAMLAKA imetekeleza Ilani ya Chama Cha
Mapinduzi ya mwaka 2020 - 2025 Ibara ya 245 (a-e)
ambayo inaelekeza utekelezaji wa masuala mbalimbali
katika kudhibiti dawa za kulevya Nchini kama
yalivyoainishwa kwenye Ibara hiyo.

Serikali ilitunga Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya Namba 5 ya Mwaka 2015 pamoja na
kuanzisha Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya. Sheria hii imeendelea kuboreshwa
kwa kufanyiwa marekebisho mara kwa mara mara ili
kuendana na wakati kwa kuwa mbinu za usafirishaji
wa dawa za kulevya hubadilika mara kwa mara.

Katika kubaini na Kuvunja Mitandao mikubwa ya
Dawa za Kulevya Nchini, Mamlaka kwa kushirikiana
na Taasisi mbalimbali za Kimataifa kama vile UNODC,
Interpol, DEA, CIA na NCA imefanikiwa kwa kiasi
kikubwa kudhoofisha nakuvunja mitandao mikubwaya
wafanyabiashara wa dawa za kulevya ndani
na nje ya nchi. Wengi wao wamekamatwa
na mashauri yao yapo mahakamani, baadhi
yao wanatumikia vifungo hadi vya maisha
na wengine wamekimbia nje ya nchi. Kwa
mujibu wa taarifa ya mwaka 2019 ya Shirika
la. Umoja wa Mataifa linaloshughulikia
Masuala ya Dawa za Kulevya na Uhalifu
(UNODC), nchi ya Tanzania ilifanikiwa
kupunguza uingizaji wa dawa za kulevya
moja kwa moja kutoka kwa nchi zalishaji
kwa zaidi ya asilimia 90.

Kilo 431.02 za Methamphetamine, na Mashamba ya
bangi 49 yenye jumla ya ekari 56.

Aidha, ukamataji uliofanyika tarehe 24 Aprili,
2021 wa kilo 859.36 za dawa za kulevya ukihusisha
watuhumiwa saba raia wa Iran waliokamatwa katika
Bahari ya Hindi eneo la Kilwa Masoko mkoani Lindi
umevunja rekodi na kuwa ukamataji wa kwanza wa
kilo nyingi zilizokamatwa kwa pamoja toka Nchi
yetu ipate uhuru.

Mamlaka kwa kushirikiana na Wizara ya Afya pamoja
na Asasi za Kiraia imefanikiwa kupanua huduma za tiba
kwa waraibu wa dawa za kulevya nchini, kutoka kituo
kimoja mwaka 2011 hadi kufikia vituo 15 mwaka 2021.
Mwaka 2016 kulikuwa na vituo vitatu vikiwahudumia
waraibu 3,500 kwa siku. Aidha, hadi kufikia mwaka
2021 idadi ya waraibu iliongezeka na kufika 10,600
ambao hupata huduma kwa siku katika jumla ya
vituo 15. Serikali imeendelea kusimamia uanzishaji
na uendeshaji wa Nyumba za Upataji Nafuu ambapo

kuanzia mwaka 2012 hadi mwaka 2021

jumla ya nyumba 43 zilisajiliwa.

Mamlaka kwa
kushirikiana na
iliyokuwa Wizara ya
Afya pamoja na Asasi
za Kiraia imefikisha
vituo 15 mwaka 2021
kutoka kituo kimoja
mwaka 2011

Kutoa elimu kuhusu madhara ya Dawa
za Kulevya pamoja na udhibiti wa
uchepushwaji wa kemikali bashirifu
kupitia vilabu vya kupinga dawa za
kulevya shuleni, vyombo vya habari,
warsha za kitaifa na makongamano.
Hii kikubwa
kuzuia wimbi la vijana kuingia kwenye
matumizi na biashara ya dawa hizo.

imesaidia kwa kiasi

Tangu kuanzishwa kwa Mamlaka mwaka 2017 hadi
kufikia 2021, operesheni mbalimbali za ukamataji wa
wafanyabiashara wa dawa za kulevya zimefanyika na
kufanikisha kukamatwa kwa jumla ya watuhumiwa
45,784. Kati yao 2,231 wa heroin, 502 cocaine, 37,743
bangi na 5,308 wa mirungi.

Aidha, dawa za kulevya zilizokamatwa ni kilo 1125.41
za heroin, kilo 26.67 za cocaine, tani 199.74 za bangi,
tani 97.64 za mirungi, tani 57.6 za Kemikali Bashirifu,

Aidha, Mamlaka imezijengea uwezo
Asasi za kiraia 70 ambazo zinatoa elimu juu ya madhara
ya dawa za kulevya katika jamii katika mikoa ya Dar
es Salaam, Mwanza, Pwani, Tanga, Arusha, Mbeya,
Songwe na Mtwara.

Katika kutekeleza sheria ya Kudhibiti na Kupambana na
dawa za kulevya, Mamlaka ilifanikiwa kufungua jumla
ya kesi 6,894 katika Mahakama mbalimbali Nchini.
Jumla ya kesi 336 zilitolewa maamuzi mahakamani na
kati ya hizo Jamhuri ilishinda kesi 243.

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA)
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Mamlaka yang’ara tuzo za uandaaji wa
taarifa za fedha viwango vya kimataifa

Na DANIEL Kasokola ambayo ni kigezo pekee za
kuingia kwenye washindano 2 02 0
MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za hayo. .
. L Tuzo ya kwanza ni
Kulevya (DCEA) imekuwa mshindi wa kwanza na S
1 . " tuzo ya umahiri katika
kupata tuzo mbili za umahiri katika uandaaji wa uandaaji wa taarifa
- i kudhibiti /
taarifa za fedha ya mwaka 2020 kwa viwango ya u za fedha ya mwaka
vya kimataifa kwa sekta za Umma (IPSA) na kupambana 2020 kwa viwango
katika kundi la Wizara na Idara za na dawa za vya kimataifa kwa
Serikali zinazojitegemea (MDAs). kulevya,| sektaza umma (IPSA)
Kamishna | katika kundi la Wizara

Mbali na kazi

s
Tuzo ya kwanza ni tuzo ya umabhiri N ensants % Jenerali | naTaasisiza Serikali
katika uandaaji wa taarifa za 4 % Gerald zinazojitegemea
fedha ya mwaka 2020 kwa -Vx/'{ (MDAs)
viwango vya kimataifa kwa Ve
sekta za umma (IPSA) katika = th:rd'; ghunts . Kusaya huweka jitihada katika

kundi la Wizara naTaasisi
za Serikali zinazojitegemea
(MDAs) na tuzo ya pili
ni ya mshindi wa jumla
kwa Wizara, Mashirika na
Mabenki.

kuangalia jinsi ambavyo
rasilimali fedha zinatumika
kama ilivyokusudiwa ikiwa
ni pamoja na kuweka
vizuri kumbukumbu
za  mahesabu  pamoja
na kuwajengea uwezo
watumishi wa Kitengo cha
Uhasibu kupitia Mafunzo
mbalimbali.  Ushindi
Il huu pia unaonesha
weledi wa watumishi
wa kitengo hicho
kinachoongozwa na
CPA Stephen James
Dalasia.

Tirugg Controd ana Tofordament Autherty

Mamlaka imekuwa mshindi
wa kwanza na kupata tuzo hii
mara nne mfululizo tangu
mwaka 2018. Ushindi
huu umechagizwa na
usimamizi mzuri wa
masuala ya fedha ndani
ya Mamlaka na kupata
hati safi kila mwaka
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Uteketezaji

Uteketezaj
wa dawa
za kulevya

Juni 2021 hadi Februari
2022 dawa za kulevya
zimeteketezwa katika
maeneo mbalimbali
nchini

&

T

S

Kamishna Jenerali wa DCEA, Gerald Musabila Kusaya na wadau
wengine wanaotambulika kisheria wakiwa katika zoezi la uteketezaji
wa dawa za kulevya lililofanyika kiwanda cha saruji cha Dangote

Februari 22, 2022 . Picha zaidi ukurasa wa 16.

Na DANIEL Kasokola

UTEKETEZAJI wa dawa za kulevya hufanyika kwa
mujibu wa Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa
za Kulevya Namba 5 ya mwaka 2015 pamoja na Kanuni
zake. Sheria hii inaelekeza kwamba, uteketezaji wa
dawa za kulevya unaweza kufanywa baada ya shauri
kumalizika Mahakamani na kwa dawa za kulevya
zenye tabia ya kubadilika au kuharibika zinaweza
kuteketezwa kabla au wakati shauri husika linaendelea
Mahakamani.

Uteketezaji wa dawa za kulevya hufanyika kwa namna
ambayo hulinda afya na kuzingatia kanuni za utunzaji
wa mazingira. Zoezi hilo, hushuhudiwa na wadau
mbalimbali walioainishwa kisheria ambao ni Hakimu
au Jaji, wawakilishi wa Kamishna Jenerali, Inspekta
Jenerali wa Polisi, Mkurugenzi wa Mashtaka,
Mkemia Mkuu wa Serikali, Idara ya Usalama
wa Taifa, Baraza la Taifa la Mazingira na mtu
yoyote atakayeteuliwa na Kamishna Jenerali.

Kuanzia mwezi Juni 2021 hadi Februari 2022
dawa za kulevya zilizoteketezwa Nchini ni
bangi, mirungi, heroin, cocaine pamoja na
methamphetamine.

Jumla ya hekari 10 za
bangi ziliteketezwa
mnamo tarehe 20
mwezi Julai mwaka

Tawi, Wilaya ya Rufiji
Mkoani Pwani

washtakiwa Mohamed Nyamvina Ahmad Said Mohamed
pamoja na kesi Namba 2 ya Mwaka 2018 iliyowahusisha
washtakiwa Sano Sidiki na Tukure Ally ambapo katika
Kesi hizo washtakiwa walihukumiwa kutumikia kifungo
cha miaka 20 gerezani kila mmoja.

Uteketezaji mwingine ulifanyika tarehe 15 mwezi Juni
mwaka 2021 mkoani Mtwara, uliohusisha kilo 355 za
dawa za kulevya aina ya Methamphetamine zikiwa ni
kati ya dawa zilizokamatwa mkoani Lindi zikiwahusisha
watuhumiwa saba ambao ni raia wa Iran.

Tarehe 10 mwezi Desemba mwaka 2021 jumla ya hekari
10 za mashamba ya dawa za kulevya aina ya mirungi
ziliharibiwa katika kitongoji cha Kindi, wilaya ya Same
mkoani Kilimanjaro.

Aidha, tarehe 20 mwezi Julai mwaka 2021,
Mkoani Pwani, jumla ya hekari 10 za bangi
ziliteketezwa. Hekari hizo ziliwahusisha
watuhumiwa Mshamu Omary Tindwa,
Ali Saidi Momboka na Amada Hamadi
Tindwa.

Uteketezaji uliofanyika katika kipindi

Tarehe 22 mwezi Februari mwaka 2022, jumla ya kilo
250.7 za dawa za kulevya ambazo kati ya hizo kilo 51.7
ni heroin na kilo 199 ni mchanganyiko wa heroin na
cocaine ziliteketezwa katika kiwanda cha saruji cha
Dangote mkoani Mtwara. Uteketezaji huu ulifuatia
hukumu ya kesi Namba 25 ya mwaka 2019 iliyowahusisha

hicho ni zoezi endelevu ambalo limekuwa
likifanyika pale inapohitajika. Mamlaka ya Kudhibiti
na Kupambana na Dawa za Kulevya iko mstari wa
mbele kutoa taarifa kwa umma juu ya uteketezaji wa
dawa za kulevya ili kuondoa dhana potovu iliyojengeka
kwa baadhi ya watu wanaodai kuwa, dawa za kulevya
zinapokamatwa hurejeshwa na kuuzwa tena mtaani.
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Uteketezaiji

Pichani

Matukio katika zoezi la uteketezaji wa kilo 250.7 za
dawa za kulevya aina ya heroin na cocaine katika

kiwanda cha saruji cha Dangote mkoani Mtwara mnamo
tarehe 22 Februari, 2022,

Kinu kinachotumika kuteketeza dawa za kulevya.
(Picha zote na Daniel Kasokola)
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| KWA MATUMIZI YA DAWA ZA
KULEVYA, WAZAZI NA WALIMU

TUFUATILIE NYENDO ZAO.
PAMOJA TUCHUKUE HAT UA!

HIMI MILIELWA AR WA
PAWA TA KULEVYA PENGIND
MERIKO HATA NYINY] LAKIN
NIMEAETA KUACEL WA SASA
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N&GOJA NIPATE
STIMU KABLA
SIJAFAFANTA SHOO!

YEP, SASA
BANG! IMEKOLEA.
NIKAFANYE SHOO
TA KUFA mTL!

NUsD Spp SASA
SIKUMBUKI WIMBO HATA

MMOJA! HIl BANGI
MBONA HIVIY

USITUYETUSHE!
MUDA WOTE HUO
HUImBI TU!?

Y hjabeid@gmail.com
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DIRA YETU:

Kujenga jamii ya Tanzania isiyotumia dawa za kulevya au
kushiriki katika biashara ya dawa hizo.

Kujenga mfumo bora wa kudhibiti na kupambana na matumizi
na biashara ya dawa za kulevya na kuendeleza ushirikiano
katika hatua mbalimbali za udhibiti wa dawa za kulevya na
kujenga uwezo wa Taasisi na Asasi zisizo za kiserikali katika
mapambano dhidi ya dawa za kulevya.





