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Wauzaji,watumiaji dawa za kulevya
walivyobanwa ndani ya mipaka nchini

Na REHEMA MAIGALA

ERIKALI kwa kushirikiana na Mamlaka

Yya Kudhibiti na Kupambana na Dawa

™ 23 Kulevya (DCEA)imekuwa na juhudi

ubwa ya kuhakikisha uingizaji, utumiaji

Na usafirishaji wa dawa za ulevya nchini
unapungua kwa kiasi kikubwa,

Lengo ni kuhakikisha Taifa linakuwa na
vijana walio na nguvu, shupavu,hodari na
wenye kufikiria maendeleo endelevu kwa
nchi yao.

Hatua hiyo itazalisha vijana hodari kwa
kiasi kikubwa, kupunguza utuimiaji  wa
dawa za kulevya kwa vijana wa kitanzania
ambao baadhi yao wameathirika.

Akizungumza mwandishi wa makala hii,
Kamishna wa Kinga na Tiba wa (DCEA), Peter
Mfisi, anasema hivi sasa kuna udhibiti wa
usafirishaji wa watu na bidhaa kwa njia ya
barabara, hasa katika maeneo ya mipakani
ikiwa ni hatua ya kuzuia usafirishaji wa
dawa za kulevya aina ya heroin kwenda
nchini Marekani.

Anasema hali hiyo imesababisha bei ya
dawa hizo zinazozalisha nchini kushu{a

kutokana na kushindikana kuvushwa
zipaMni kwenda nchi za Mashariki mwa
ia.

Kamishna Mfisi anasema
kuhakikisha  uingizaji na usafirishaji
unapungua, pia inadhibiti uzalishaji na
usambazaji wa dawa za kulevya nchini.

Anasema katika utekelezaji wa mkakati
huo mamlaka imejikita katika ukusanyaji
na uchambuzi wa taarifa za wanaojihusisha
na dawa za kulevya, ukamataji wa
wafanyabiashara wa dawa za kulevya
Jkudhibiti uzalishaji wa dawa za kulevya
(kilimo na uzalishayji), kudhibiti uchepushaiji
wa kemikali bashirifu na dawa tiba zenye
asili ya kulewya pamoja na kuandaa na
kusimamia miongozo ya utekelezaji wa
dawa hizo.

Mkakati huo unalenga katika utoaji wa
elimu kwa jamii, ili kuiepusha isiingie katika
matumizi na biashara ya dawa za kulevya .

DAWA ZA SHAMBANI

Kamishna Mfisi anasema bado
Tanzania inaendelea na juhudi za kudhibiti
na kupambana na tatizo la dawa za kulevya
23 shambani, kama vile bangi, mirungi
na Zile zilizozalishwa viwandan zikiwemo
cocaine na heroin.

“Kwa kudhibiti hivyo hadi sasa jumla
ya tani 1323 za bang zimekamatwa

licha ya

na kuhusisha watuhumiwa 7,601, na
mashamba ya bangi 28 yenye ukubwa wa

ekari 26.2 yakihusisha watuhumiwa 34,
yaligundulika na kuteketezwa kwa mujibu
wa sheria,“anasema Kamishna Mfisi.

Anasema kwa upande wa mirungi, tani

1,180 zilikamatwa zikihusisha watuhumiwa
1,156 hiyo ilitokana na kuihusisha mifumo
ya kieletroniki ya ‘precursors Incident
Communication System (PICS) na Project
lon, “iliyosaidia kwa kiasi kikubwa kubaini na
kukamata mirungi iliyokuwa inasafirishwa
kwa njia ya vifurushi kutoka nchini
Ethiopia kupitia Tanzania, kwenda Amerika
Kaskazini.

“Kwa kuwa tumeshajiwekea
udhibiti,usafirishaji na uingizaji wa dawa
za kulevya hivyo kuanzia mwaka 2017 hadi
2020, takwimu zinaonyesha kiasi cha bangi
kilichokamatwa kiliendelea kupungua na
kiasi cha mirungi kilichokamatwa mwaka
2020 kiliongezeka ikilinganishwa na mwaka
2019,"anasema.

DAWA ZENYE ASILI YA ULEVI

Kuimarika kwa udhibiti wa dawa
za kulevya kama vile heroin na cocaine
kumesababisha  watu kujihusisha  na
matumizi ya dawa tiba zenye asili ya
kulevya, kama mbadala wa dawa hizo hasa
katika maeneo ya mijini.

Anasema udhibiti wa dawa tiba
zenye asili ya kulevya ulifanyika mwaka
2020 ambapo kampuni na maduka 77
yalikaguliwa katika mikoa ya Tanga, Dar
es Salaam, Shinyanga Geita, Arusha,
Morogoro,  Kilimanjaro, Manyara, na
Dodoma.

Hivyo, anasema ukaguzi huo ulibaini
uwepo wa uhitaji mkubwa wa dawa hizo
kwa matumizi ‘haramu na dawa hizo
hutolewa bila cheti cha daktari .

NAIBU WAZIRI

Akizungumza katika makala
hii,Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu
aneyeshughulikia ~ KaziVijanana Ajira,
Patrobas Katambi, anaelezea madhara
ya dawa za kulevya kwa vijana na namba
zinavyoathiri  Taifa, akisema Serikali
itaendelea kudhibiti usafirishaji na uingizaji
wa dawa hizo.

Katambi anasema utumiaji wa dawa za
kulevya una athari kubwa kwa vijana, kwa
sababu anafanya vitu ambavyo si lengo
lake na yanamsababishia kupoteza ndoto
aliyojipangia tangu alivyokuwa mtoto.

Naibu Waziri Katambi anasema mtu
eyote  akitumia dawa hizo unakuwa
(\ayupo katika ufahamu wa kawaida hivyo
anaweza kushawishika kujiingiza katika
ugaidi , wizi na ngono zembe ambayo

itamsababishia kupata maambukizi ya
ugonjwa wa ukimwi na magonjwa mengine
yanayotokana na zinaa. !

“Dawa za kulevya zina athari kubwa
kwa jamii na hata taifa, hiwo wazazi na
walezi tunatakiwa tuwe na malezi bora
kwa watoto wetu, ili wasijitumbukize katika
kundi hilo,"anasema Katambi.

Katambi anasema serikali inafanya
Jjitihada nyingi kuhakikisha uingiaji wa dawa
za kulevya unakuwa ni mgumu ndani ya
nchi na wanaendelea kujenga majengo
mengi, kwa lengo la kuwapa tiba wale
wanaotumia dawa hizo

Nilifanikiwa, niliishi sober house
takribani miezi sita nilivyotoka
pale nilijiona nimekuwa
mwingine ikiwemo kuwa na
akili timamu.

Nuru Ahmed.
i S

Anasema hata llani ya Chama cha
MaEinduzi (CCM),imeeleza ~ madhara
makubwa yatokanayo na dawa za kulevya
katika nchi'hata dunia kwa ujumia.

‘SOBBER HOUSE

Mratibu wa Kituo cha kutunza waraibu
(sobber house), kilichopo Kigamboni Dar es
Salaam Juma Mhina, anasema lengo lakituo
chao ni kuiona Tanzania inakuwa na vijana
shupavu kwa ajili ya kuleta maendeleo .

Anasema kituo chao kinahudumia kwa
kufuata mpangilio wa hatua 12 wa usitiriwa
pombe na mihadarati ikiwemo kumpeleka
mtumiaji wa dawa za kulevya katika
hospitali ya serikali au kituo cha afya kwa
ajili ya kupata huduma ya Detoxification.

Mhina anasema huduma hiyo inasaidia
kuondoa alosto katika mwili wa mtumiaji
na maumivu katika mwili wake kwa sababu
mtumiaji hawezi kuacha dawa gafla tu,
ila anaacha kwa kufuata hatua zilizopo
ikiwemo kupata ushauri nasaha kutoka
kituoni hapo.

Mhina anasema,kituo chao kinatoa tiba
ya muda wa miezi sita hadi mwaka mmoja
na ndani ya kipindi hicho wanatoa elimu
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kuhusu athari za dawa hizo.

Pia, anasema wanatoa huduma za
kidini kwa upande wa Kiislamu na Kikristu ili
kuwaweka kiimani watumiaji hao.

“Licha ya kutoa huduma mbalimbali pia
tunatoa huduma ya ujasirimali ili mtumiaji
anapomaliza muda wake wa kukaa katika
kituo hiki akienda nyumbani aweze kujiajiri
mwenyewe, kwa kutengeneza sabauni,
mishumaa na hata kufuma vitambaa kwa
upande wa wanawake,"anasema.

Anasema ni kweli mtumiaji wa dawa za
kulevya akitoka katika kituo hicho anakuwa
hana hamu tena ya kutumia au kunywa
pombe kupita kiasi kutokana na elimu
aliyoipata. e 1

Mhina anasema hiyo inatokana na elimu
inayotolewa na wataalamu wa kituo hicho,
ambao pia hutoa elimu hata kwa familia
zilizoathirika.

“Mara nyingi tunavyokuwa na waraibu
katika kituo tunawasiliana na familia

ake kujua alikuwa anaishi vipi kabla
Ka}aanza kutumia dawa, ili na sisi tuweze
kumkumbusha yale maisha yake ya awali
kwa ajili ya kurudi katika hali yake ya awali.

ALIYEATHIRIKA

Nuru Ahmed (40), ni Mkurugenziwa kituo
cha watu wanaotumia madawa ya kulevya
kinachoitwa People with drugs Dependency
Releaf Foundation (PEDDEREF), kilichopo
Kigamboni Dar es Salaam, anasema kwa
kipindi cha miaka 10 alikuwa mtumiaji wa
dawa za kelevya lakini, aliamua kuacha
baada ya kuona jamii inamtenga na hafikii
malengo yake aliyojiwekea.

Anasema alitumia dawa za kulevya
baada ya kushawishiwa na mume wake
aliyemuoa na kupata watoto wawili.

Nuru anasema mume wake alivyomuoa
hakujua kuwa anatumia madawa ya'kulevya,
lakini baada ya siku kadhaa alianza kuona
mabadiliko ndani ya nyumba yakiwemo
mume kuchoka wakati wote.

Baada ya kufanya uchunguzi wake wa
kina aligundua kuwa anatumia dawa za
kulevya, na hajui nini kilitokea hadi kutumia
dawa hizo.

Nuru anasema hapo ndipo malengo
yake yalipoondoka kwa sababu hali ilikuwa
mbaya hadi ndugu walikaa kikao.na kuamua
kuwanyang'anya watoto wao.

Anasema baada ya kuona hali inazidi
kuwa mbaya alijipeleka katika sober house
ili kujitibia na kuachana kabisa na dawa za
kulevya,

“Nilifanikiwa, niliishi  sober house
takribani miezi sita nilivyotoka pale nilijiona
nimekuwa mwingine ikiwemo kuwa na akili
timamu, “anasema Nuru.

Anasema licha ya kuishi sober house
kwa muda mrefu pia mamlaka ya dawa za

kulevya imefanya jitihada kubwa, ikiwemo
kutoa elimu sahihi iliyomsaidia hadi leo hii
kurudi kuwa mwanamke wa kawaida.



