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Uanzishwaji wa vituo vya tiba dhidi ya
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Tafiti za kisayansi zinaonesha
mraibu (mtumiaji wa dawa za
kulevya) anayepata mseto wa
huduma ya tiba kwa kutumia
dawa na unasihi anakuwa
kwenye nafasi ya kupata nafuu
mapema zaidi kuliko yule
anayetumia dawa bila unasihi
au unasihi bila dawa.

Kamishna wa Kinga na Tiba wa Mamlaka
Udhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya (DCEA), Peter Mfisi

VIJANA wakiwa wanajidunga sindano zenye dawa za kulevya.

Na REHEMA MAIGALA

ERIKALI inaendelea
kusimamia na kuboresha
utoaji wa tiba kwa

waraibu wa dawa za
kulevya katika vitengo vya afya
ya akili vilivyo katika hospitali
mbalimbali nchini.

Lengo la kufanya hivyo ni
kuona rasilimaliwatu inapungua
kwa kujidumbukiza katika
utumiaji wa dawa ya kulevya na
kusababisha Taifa kupunguza
waleta maendeleo.

Uanzishwaji wa vituo hivyo
vya tiba, ambavyo vimekuwa
mkombozi mkubwa kwa
watumiaji na vimepunguza kasi
ya watumiaji wa dawa hizo.

Akizungumza katika makala
hii, Kamishna wa Kinga na
Tiba wa Mamlaka Udhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya

(DCEA), Peter Mfisi anasema
uraibu wa dawa za kulevya
unatibika kwa kutumia dawa za
hospitali pamoja na usaidizi wa
ushauri nasaha unaojulikana
kitaalamu kama Medically
Assisted Therapy (MAT).
Anasema mseto huowadawa
na ushauri nasaha ni huduma
iliyothibitishwa kisayansi na
inaonekana kuleta tija zaidi

katika tiba na kuleta mabadiliko

chanya katika upataji nafuu
miongoni mwa waraibu.

“Tafitizakisayansizinaonesha
mraibu (mtumiaji wa dawa za
kulevya) anayepata mseto wa
huduma ya tiba kwa kutumia
dawa na unasihi anakuwa
kwenye nafasigla kupata nafuu
mapema zaidi kuliko yule
anayetumia dawa bila unasihi
au unasihi bila dawa.

Anaongeza dawa
zinazotumika kutibu waraibu
kwa sasa ni methadone,
buprenorphine na naltrexone
lakini a sasa dawa
zinazotumika ni methadone
na buprenorphine”anasema
Kamishna Mfisi.

Anasema huduma ya tiba
ya methadone na ushauri
nasaha kwa waraibu wa dawa
za kulevya ilianza rasmi mwaka
2011 na Tanzania ilikuwa ya
kwanza kutoa huduma hiyo
upande wa Bara la Kusini mwa
Jangwa la Sahara.

Vilevile, huduma hiyo
huhusisha utoaji wa tiba za
magonjwa yanayoambatana na
matumizi ya dawa za kulevya
kama vile ugonjwa wa akili,
ukimwi, kifua kikuu, magonjwa
ya ngono na homaya ini.

Aidha, anasema vituo hivyo
hutoa huduma zingine kama

vijana katika lindi la uteja

Lengo la kufa
hivyo ni KNS
rasilimali watu
inapungua kwa
kujidumbukiza
katika utumiaji
wa dawa ya
kulevya na
kusababisha
Taifa kupunguza
waleta
maendeleo.
Uanzishwaji wa
vituo hivyo vya
tiba, ambavyo
vimekuwa
mkombozi
mkubwa kwa
watumiaji na
vimepunguza
kasi ya
watumiaji wa
dawa hizo.

vile tiba kwa watoto
waliozaliwa na tatizo la
uraibu kutoka kwa mama
zao,uzazi wa mpango na
tatizo la udumavu pamoja
na magonjwa {a kinywa.
Anasema kwa kipindi
cha mwaka 2020, idadi
{a waraibu waliopata tiba
atika vitengo vya afya ya

akili ni 169,269 .
Anasema serikali
inaendelea kuongeza

nguvu katika eneo hili la
tiba ya methadone na
ku{enga vituo vingine zaidi
kulingana na uhitaji na
uwezo uliopo.

Anasema hadi, mwisho
wa mwaka 2020, wvituo
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Kamishna Mkuu w,
Kupambana na Da

vitano vipya vilikuwa katika
hatua Y3 MWisho ya yjeng;
kwa ajili ya kuanza kutoa
huduma Mapema mwaka
2021 katika  mjkog ya
arusha na Dar es Salaam’.
Kamishnz alitaja idadi
waraibu kuanzia mwaka
Y811 hadi 2020 nj 9,188,
ambap0 Wanaume pj g’
680 na wanawake 508 ki
ya hao waraibu waliokutwa
na na maambukizi ya vy
932 kati yao Wwanaume 7332
na wanawake 200 Vilevile
waraibu  waliokutwg na
ugonjwa wa kifua kikuu
ni 550 wanaume 504 na
wanawake 46,
Licha ya kuwepo kwa
baadhi ya hospitali 23
serikali zinazotoa huduma
ya tiba kwa waraibu wa
madawa ya kulevya lakini
kuna vituo binafsi ambg (o}
navyo hutoa huduma hiyo
lengo likiwa ni kupunguza
kasl ya watumiaji  wa
madawa hayo.
Kwa  upande
Naibu Waziri Ofisi ya
Mkuu

wake,
Waziri
aneyeshughulikia
Vijana na Ajira,
Katambi
anaelezea madhara ya
dawa za kulevya kwa vijana
jinsi linavyoathiri Taifa.
Anasema utumiaji wa
dawa za kulevya yana

athari kubwa kwa vijana
kwa  sababu anafanya
vitu ambavyo i lengo
lake kuvifanya na

yanamsababishia kupoteza
ndoto yake aliyojipangia
tangu alivyokuwa mtoto
mdogo.

Naibu Warziri Katambi
anasema mtu  yeyote
akitumia dawa izo

unakuwa hayupo katika
ufahamu wa kawaida hivyo
anaweza kushawishika
kujiingiza katika ugaidi, wizi
na ngono zembe ambayo

itamsababishia kupata
maambukizi ya ugonjwa
wa ukimwi

na magonjwa

a Mamlaka ya Udhibiti na
Wa 2a Kulevya Gelard Kusaya
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yanayotokana na

Dawa

Za  kule
Yanaathari g

a kubwa  kwa
Jamii na hata taifa, hivyo
Wazazi na walezi tunatakiwa
tuwe na malezi bora kwa
Watoto wetu ili wasiweze
kyjlg_umbuktza katika kundi
ilo"anasemga Naibu Waziri
Katambi.

Naibu  Waziri Katambi
anasema serikalj inafanya

J|§nha_d§ nyingi kuhakikisha
uingiaji wa dawa za kulevya
unakuwa Nimgumu ndani
a nchi na Wanaendelea

ujenga majengo mengi
a lengo Ia kuwapa tiba
wale wan

aotumia dawa hizo
Anasema hata ilani ya
Charna_ cha  Mapinduzi
(CCM), imeeleza madhara

makubwa yatokanayo na
dawa

za kulevya katika nchi

hata dunia kwa ujumila.
Naye, Mratibu wa Kituo

cha Kutunza Waraibu hao

.(Sobber House) kilichopo

Kigamboni, Dar es Salaam,
Juma Mhina, anasema
lengo la kituo chao ni kuiona
Tanzania inakuwa na vijana
shupavu kwa ajili ya kuleta
maendeleo . :
Anasema kituo chao
kinahudumia kwa kufuata

mpangilio wa hatua 12
wa usitii  wa pombe
na mihadarati ikiwemo

kumpeleka mtumiaji wa
dawa za kulevya katika
hospitali ya serikali au kituo
cha afya kwa ajili ya kupata
huduma ya Detoxification.

Anasema huduma hiyo
inasaidia kuondoa alosto
katika mwili wa mtumiaji
na maumivu katika mwili
wake kwa sababu mtumiaji
hawezi kuacha dawa ghafla
tu ila anaacha kwa kufuata
hatua zilizopo ikiwemo
kupata ushauri nasaha
kutoka kituoni hapo.

Mhina anasema kituo
chao kinatoa tiba ya muda

g i

wa miezi sita hadi Mwaka

mmoja na katika kipirdi
Nicho Wanatoa Clivyvg

kuhusu  athar| 7a dawa
hizo.

Pia, anasema wanatoa
huduma za kidini kwa
upande wa Kiislamu na
Kikristo  ili  kuwaweka
kiimani watumiaji hao

“Licha ya kutoa
mbalimbali
Pia tunatoa huduma ya
ujasirimali mtumiaji
anapomaliza muda wake
Wwa  kukaa katika kituo
hiki akienda nyumbani
aweze kujiajiri mwenyewe

a kutengeneza sabuni,
mishumaa na hata kufuma
vitambaa kwa upande wa
wanawake"anasema

Anasema ni  kweli
mtumiaji wa dawa za
kulevya’ hakitoka katika

kituohicho anakuwa hana
hamu tena ya kutumia
au kunywa pombe kupita
kiasi kutokana na elimu
aliyoipata.

Mara nyingi
tunavyokuwa
na waraibu
katika kituo
tunawasiliana na
familia yake kujua
alikuwa anaishi
vipi kabla hajaanza
kutumia dawa
ili na sisi tuweze
kumkumbusha
yale maishayake ya
awali kwa ajili ya
kurudi katika hali
yake ya awali...

Mratibu wa kituo cha
kutunza waraibu hao

Anasema hiyo ine‘ztokana
na elimu inayotolewa
na wataalamu wa kituo
hicho ambao pia hutoa
elimu hata kwa familia
zilizoathirika (Family
Therapy).

“Mara nyingi
tunavyokuwa na waraibu
katika kituo tunawasiliana
na familia yake kujua
alikuwa anaishi Vipi
kabla hajaanza kutumia
dawa ili na sisi tuweze
kumkumbusha yale
maishayake ya awali kwa
ajili ya kurudi katika hali
yake ya awali.

Naye, Nestory Benno
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ry Benno aliyekuwa anatumia dawa za

kulevya aliacha baada ya kutumia dawa ya methadone.

(37) ni  muathirika

wa
dawa za kulevya toka
mwaka 2003 hadi 2014

alipoanza kutumia dawa
ya methadone katika
Hospitali ya Rufaa vya
Mwananyamala.

Anasema ametumia
dawa hizo kwa kipindi cha
miaka 11 kwa wakati huo
alikuwa mwalimu wa shule
ya sekondari, akifundisha
kidato cha pili na tatu.

Nestory anasema,
alikuwa mwalimu  mzuri

na hakuna mtu yeyote

aliyewahi  kujua ~ kuwa

anatumia dawa hizo.
Anasema

ingawa
hakuna mtu aliyejua kuwa
anatumia dawa za kulevya
lakini  yeye mwenyewe
alikuwa~ anajisikia vibaya
akiwa amekosa madawa
hayo  hivyo huamua
atoroke au kuomba ruhusa
yeyote ili akapate dawa.

llivyofika mwaka 2014
aliamua kwenda hospitali
kwa ajili ya kutumia dawa
ya methadone.

“Uamuzi wangu ulikuwa
sahihi ingawa nilikosa kazi

lakini nilivyoanza kutumia
methadone tu nilianza
kujiona kuwa na mimi nipo
dunia sawa sawa na sio
kama ile ya awali"anasema

Anasema alipoanza
kutumia dawa ya
methadone mara alianza
kusikia njaa na kupata
hamu vya kula, mwili
wake ulikuwa mwepesi
na hakuna  maumivu
aliyokuwa anayapata
katika mwili wake.

“Hapo awali nilikuwa
sisikii njaa, sipati usingizi
na nilikuwa napenda
nikijiona mchafu kuliko
niwe msafi“anasema.

Anasema methadone
imemsaidia kwa kiasi
kikubwa hadi hivi sasa
anafanya shughuli zake za
kumuingizia kipato.

“Nilivyoanza  kutumia
dawa ya methadone
nililazimika kuacha kazikwa
sababu nilikuwa nahitajika
hospitali asubuhi sana
hivyo niliamua kuacha kwa
sababu sikutaka mtu ajue
matatizo yangu“anasema.



