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MAELEZO YA WAZIRI 

 

 
Biashara na Matumizi ya Dawa za Kulevya ni tatizo linaloongezeka si hapa nchini kwetu tu 

bali duniani kote. Katika kukabiliana na tatizo hili Mhe. Rais Dkt. John Joseph Pombe 

Magufuli akifungua rasmi Bunge jipya la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dodoma, 

tarehe 20 Novemba, 2015 aliahidi kushughulikia mitandao ya wafanyabiashara wakubwa 

wanaojihusisha na dawa za kulevya bila ajizi. 

 
Vilevile, ilani ya uchaguzi ya CCM 2015-2020, Ibara za 146(vi) na 155(a) - (d) inasisitiza 

kuimarisha udhibiti na mapambano dhidi ya dawa za kulevya ambazo zinatishia usalama wa 

nchi yetu na ustawi wa Taifa letu kwa ujumla. 

 

Katika kutekeleza ilani ya CCM na maagizo ya Mhe. Rais Serikali kwa kushirikiana na 

Taasisi za Kimataifa zimefanikiwa kudhoofisha mitandao ya kihalifu ya biashara ya dawa za 

kulevya nchini na kupunguza kwa kiasi kikubwa dawa za kulevya zilizokuwa zinaingizwa 

nchini. Kwa mujibu wa Shirika la UNODC, nchi yetu ilifanikiwa kupunguza uingizaji wa 

dawa ya kulevya aina ya Heroin kwa asilimia 90. 

 
Aidha, serikali katika jitihada za kuendelea kuimarisha mapambano dhidi ya tatizo la dawa za 

kulevya itaendelea kuboresha sheria na kanuni za udhibiti dawa za kulevya pamoja na kutoa 

miongozo mbalimbali ambayo itaongeza tija na ufanisi. 

Serikali, itaendelea kushirikiana na wadau mbalimbali wa ndani na nje ikiwemo taasisi, za 

kimataifa, katika kuridhia na kutekeleza mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa katika 

kufanikisha mapambano dhidi ya dawa za kulevya. 

Jenista Joakim Mhagama (Mb) 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 

(Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu) 
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DIBAJI 

 

 
Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya ya Mwaka 2018 imeandaliwa kwa mujibu wa Kifungu 

cha 60 cha Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Na. 5 ya Mwaka 2015, 

kama ilivyorekebishwa na Sheria Na. 15 ya mwaka 2017 kinachoielekeza Mamlaka ya 

Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya kuandaa na kuiwasilisha bungeni kila mwaka. 

Lengo likiwa ni pamoja na kuwafahamisha wananchi tatizo la dawa za kulevya na jitihada 

zilizofanywa na Serikali pamoja na Taasisi zake katika kukabiliana nalo kwa mwaka 2018. 

Aidha, Taarifa ya Hali ya Dawa za kulevya Duniani 2018 na 2019 (World Drug Report 

(2018- 2019) na Taarifa ya Polisi ya hali ya uhalifu nchini 2018 zimetumika kuandaa taarifa 

hii. 

Taarifa hii imegawanyika katika sura kuu nne. Sura ya kwanza inaelezea hali ya tatizo la 

dawa za kulevya duniani. Sura ya pili imejikita katika tatizo la dawa za kulevya nchini 

zikiwemo jitihada na mafanikio yaliyopatikana. Sura ya tatu inaainisha tatizo la matumizi ya 

dawa za kulevya nchini pamoja na jitihada zilizofanyika kudhibiti madhara yatokanayo na 

matumizi ya dawa hizo. 

Sura ya nne inakamilisha taarifa hii kwa kuainisha changamoto, hatua zilizochukuliwa na 

mipango ya baadaye katika udhibiti na mapambano dhidi ya tatizo la dawa za kulevya nchini 

kwa mwaka 2018. 

Mwisho, napenda kuchukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wadau wote 

walioshiriki kwa namna moja au nyingine katika kufanikisha taarifa hii. 

 
JAMES WILBERT KAJI 

KAIMU KAMISHNA JENERALI 

MAMLAKA YA KUDHIBITI NA 

KUPAMBANA NA DAWA ZA KULEVYA 



 

FAHARASA 

ATS Amphetamine Type Stimulants 

LSD Lysergic Acid Diethylamide 

MDMA 3, 4-methylene-dioxy-methamphetamine 

UKIMWI Upungufu wa Kinga Mwilini 

UNODC United Nations Office on Drugs and Crime 

VVU Virusi Vya Ukimwi 

WHO World Health Organization 

MKIKUTE Mapambano ya Kifua Kikuu na Ukimwi Temeke. 
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SURA YA KWANZA 

 
1 TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA DUNIANI 

 

 Utangulizi 

Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya Duniani ya mwaka 2019 inaonesha matumizi ya dawa  

za kulevya yamekithiri na vifo vinavyotokana na matumizi ya dawa za kulevya 

vimeongezeka. Takribani watu milioni 271 duniani ambao ni kama 5.5% ya watu wote 

duniani wenye umri kati ya miaka 15-64 walitumia dawa za kulevya angalau mara moja 

mwaka 2017. Watu milioni 35 wanaotumia dawa za kulevya wameathiriwa na dawa hizo 

kiasi cha kuhitaji matibabu. Takribani watu 585,000 walifariki mwaka 2017 kutokana na 

matumizi ya dawa za kulevya kulingana taarifa ya Shirika la Afya Duniani. Vifo hivyo 

vilisababishwa na kuzidisha kiwango cha matumizi (overdose), UKIMWI na homa ya ini. 

Karibu nusu ya vifo hivyo vilitokana na homa ya ini aina C. Takwimu zinaonesha kuwa 

watumiaji wa dawa za kulevya kwa njia ya kujidunga wameathirika zaidi. 

Dawa za kulevya jamii ya afyuni (opioids) zimeendelea kuongoza kwa kusababisha madhara 

makubwa zikiwa na 76% ya vifo vilivyosababishwa na matumizi ya dawa za kulevya. Hali  

hii inahitaji nguvu ya pamoja kuwezesha juhudi za kuzuia matumizi na kutoa tiba kwa 

watumiaji wa dawa za kulevya pamoja na kutoa huduma zinazolenga kupunguza athari za 

kiafya kwa kuzingatia malengo ya maeneleo endelevu. 

 Matumizi na uzalishaji wa dawa za kulevya 

duniani Bangi 

Bangi ni dawa ya kulevya iliyotumika zaidi duniani kwa kuwa na watumiaji wanaokadiriwa 

kufikia milioni 188 katika mwaka 2017 ambao ni sawa na 3.8% ya watu wote duniani wenye 

umri kati ya miaka 15-64. Katika muongo inaoishia mwaka 2017, watumiaji wa bangi  

duniani wameendelea kuongezeka na kufikia 16%. Matumizi ya bangi yameendelea kuwa juu 

katika maeneo ya Afrika Magharibi na Kati (10.0%), Amerika ya Kaskazini (13.8 %) na 

Oceania (10.9%). 

Makadirio yaliyofanywa kwa mara ya kwanza na UNODC mwaka 2016 kutoka nchi 130, 

yanaashiria kwamba watu millioni 13.8 ambao wengi wao ni wanafunzi wenye umri wa 

miaka 15-16 walitumia bangi angalau mara moja katika kipindi cha miezi sita ambayo ni 

sawa na 5.6% ya watu wote wa umri huo. Matumizi ya bangi kwa mwaka katika kundi la 

umri wa miaka 15-16 yalikuwa juu zaidi ukilinganisha kundi kubwa la umri wa miaka 15-64 

(3.9%) katika mwaka 2016. 

Bangi hutumika sambamba na dawa nyingine za kulevya na mara nyingi watumiaji wa dawa 

nyingine huanza na bangi kabla ya kuhamia kwenye dawa nyingine. Baadhi ya nchi 

zimeruhusu matumizi ya bangi, mfano tangu mwaka 2017 majimbo nane ya Marekani 

yameruhusu matumizi ya bangi licha ya jimbo la Colorado lililoruhusu kabla. Hata hivyo, 

kumekuwa na ongezeko la watu wanaohitaji tiba kutokana na matumizi ya bangi. Pia 
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kumekuwa na ongezeko la vifo vinavyotokana na ajali zinazosababishwa na matumizi ya 

bangi katika jimbo la Colorado. 

Pamoja na kuwa dawa inayotumika zaidi duniani, bangi imeendelea kuwa dawa inayoongoza 

kwa uzalishwaji katika sehemu nyingi. Katika kipindi cha mwaka 2010–2016, UNODC 

ilipokea taarifa kutoka nchi 145 juu ya kilimo cha bangi ikiwa ni zaidi ya mara mbili ya nchi 

zilizotoa taarifa ya kilimo cha mimea ya afyuni (opium poppy cultivation). 

Dawa za kulevya jamii ya afyuni (opioids) 
 

Dawa za jamii ya afyuni zimegawanyika katika makundi matatu, kundi la kwanza huhusisha 

dawa za asili za heroin, morphine, codeine na thebaine ambazo zinatokana na utomvu wa 

afyuni (opium); kundi la pili ni oxymorphine, hydrocodone, oxycodone na hydromorphine 

zitokanazo na uchakataji wa codeine na morphine pamoja na kundi la tatu la dawa 

zinazotengenezwa za methadone, tramadol, fentanyl na meperidine. 

Pamoja na kwamba bangi inaongoza kwa matumizi duniani, dawa jamii ya afyuni zinaongoza 

kwa madhara kwa watumiaji. Mfano 76% ya vifo vilivyotokana na matumizi ya dawa za 

kulevya mwaka 2015, vilisababishwa na matumizi ya dawa za kulevya jamii ya afyuni. 

Mwaka 2016 heroin na dawa tiba zinazotumika vibaya ziliongoza kwa kusababisha vifo vingi 

kutokana na kuzidisha kiasi cha matumizi (overdose). Kwa mujibu wa Taarifa ya Hali ya 

Dawa za Kulevya Duniani ya mwaka 2018, wajidunga wa dawa za kulevya wanaokaribia 

kufikia milioni 10.6 duniani wanapata madhara zaidi kwani katika mwaka 2017 zaidi ya nusu 

walikuwa na maambukizi ya virusi vya homa ya ini aina C na mmoja kati ya wajidunga 

wanane alikuwa na maambukizi ya VVU. 

Uzalishaji wa utomvu wa afyuni (opium) duniani umepanda kwa 65% katika kipindi cha 

mwaka 2016 hadi 2017 kwa kiasi cha tani 10,500. Kiwango hiki ni kikubwa kuwahi 

kurekodiwa na UNODC tangu ianze ufuatiliaji wa uzalishaji wa afyuni mwanzoni mwa karne 

ya 21. Eneo linalolimwa mimea ya afyuni (opium poppy) duniani limeongezeka maradufu 

tangu mwaka 2006 kufikia takribani hekta 418,000 mwaka 2017. Ongezeko hili linatokana na 

ongezeko la kilimo cha mimea ya afyuni (opium poppy) nchini Afghanistan ambayo  

ilizalisha 86% ya afyuni yote duniani mwaka 2017. 

Ongezeko la uzalishaji afyuni nchini Afghanistan lilifikia tani 9,000 mwaka 2017 likiwa ni 

ongezeko la 85% ikilinganishwa na mwaka mmoja kabla. Ongezeko hilo lilisababishwa na 

ukosefu wa usalama, rushwa, kukosekana kwa udhibiti wa serikali na ukosefu wa fursa za 

kiuchumi hivyo kuziacha jamii za vijijini katika hatari ya kushawishiwa na makundi ya 

biashara ya dawa za kulevya. 

Dawa za kulevya za jamii ya Amfetamini (ATS) 
 

Kundi hili huhusisha dawa za kutengenezwa katika maabara haramu zikiwa katika umbo la 

vidonge au mawemawe kama metamfetamini, amfetamini na MDMA ambayo inafahamika 

zaidi kama “ecstasy”. Metamfetamini inapatikana zaidi katika nchi za Mashariki mwa Bara la 

Asia. Masoko ya metamfetamini yameendelea kukua wakati maeneo ya Mashariki na Kusini 
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mwa Asia pamoja na Amerika ya Kaskazini yameendelea kuongoza kwa biashara ya 

metamfetamini ulimwenguni. Amerika ya Kaskazini iliripoti kuongezeka kwa upatikanaji wa 

metamfetamini katika kipindi cha mwaka 2013 na 2016. Mwaka 2016 metamfetamini ilikuwa 

ni dawa tishio ya pili baada ya heroin nchini Marekani. Kutokana na tafiti mbalimbali 

kulikuwa na ongezeko la soko la metamfetamini mashariki na kusini mwa Asia pamoja na 

Oceania, ambako matumizi ya metamfetamini hasa metamfetamini ya mawemawe limekuwa 

ni tatizo. 

Kwa miaka mingi, amfetamini ilikuwa inaongoza kwa upatikanaji katika dawa za 

kutengenezwa barani Ulaya lakini hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la kiasi 

kilichokamatwa katika mabara ya Amerika kuashiria ongezeko la biashara hiyo. Takribani 

watu milioni 34.2 duniani ambao ni 0.7% ya watu wenye umri wa miaka 15–64 walitumia 

dawa za kulevya jamii ya amfetamini. Watumiaji wengi walikuwa Amerika ya Kaskazini 

(2.0%), ikifuatiwa ba Oceania (1.3%). Pia matumizi ya “Ecstasy” yanapanuka katika maeneo 

mengine ya Ulaya Magharibi na Ulaya ya Kati pamoja na Amerika ya Kusini. 

Dawa za jamii ya amfetamini zimekuwa zikifuatia kwa kusababisha madhara mengi ya kiafya 

baada ya zile za jamii ya afyuni. Katika dawa za jamii ya amfetamini, metamfetamini 

iliongoza kwa kuwa na waraibu wengi wa dawa hiyo waliokuwa wanahitaji tiba. 

Metamfetamini imekuwa ikutumika zaidi Asia Mashariki na Oceania na imeanza kuenea 

Amerika ya Kaskazini, Kusini Mashariki mwa Asia na baadhi ya maeneo ya Bara la Ulaya. 

Cocaine 
 

Cocaine ambayo hutokana na mmea wa coca hulimwa katika mabara ya Amerika ambako 

kiasi kinacholimwa kimeongezeka kwa kiasi kikubwa. Kwa mwaka 2017 uzalishaji ulifikia 

tani 1976 ambayo ni ongezeko la 25% ukilinganisha na mwaka 2016. Ongezeko hilo 

linachangiwa na ongezeko la uzalishaji nchini Colombia ambayo inazalisha 70% ya cocaine 

yote Duniani. 

Mabara ya Afrika and Asia yamejitokeza kuwa vituo vya usafirishaji na matumizi ya cocaine. 

Kulikuwa na ongezeko la ukamataji mkubwa wa cocaine mwaka 2016 katika mabara ya Asia 

na Afrika, ukiashiria kupanuka kwa soko na matumizi ya cocaine. 

Kiasi cha cocaine kilichokamatwa Afrika kiliongezeka mara mbili mwaka 2016, kwa nchi za 

Afrika ya Kaskazini zikiwa na ongezeko la mara sita zikiwa na 69% ya cocaine yote 

iliyokamatwa eneo la Afrika mwaka 2016. Hii ni tofauti na miaka ya nyuma ambapo cocaine 

ilikuwa ikikamatwa Afrika Magharibi na Kati. 

Dawa mpya za kulevya (NPS) 
 

Katika miaka ya karibuni kumekuwa na ongezeko la dawa mpya za kulevya zisizodhibitiwa 

na mikataba ya kimataifa. Watengenezaji huiga kemikali zilizoko kwenye dawa za kulevya 

zinazodhibitiwa kimataifa kama bangi, cocaine, heroin na metamfetamini. UNODC ilipokea 

taarifa ya dawa mpya za kulevya zipatazo 803 katika kipindi cha mwaka 2009–2017. 
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Kati ya dawa hizo, dawa mpya aina ya fentanyl na jamii zake inaongoza kwa kuleta madhara 

kwa watumiaji. Uzalishaji wa dawa unaongezeka kwa kiwango kikubwa kutoka jamii moja 

mwaka 2009 mpaka jamii 46 mwaka 2017. 

Pamoja na kuwa kiasi cha dawa mpya za kulevya kilichokamatwa mwaka 2016 kilipungua 

lakini kumekuwa na ongezeko la nchi zinazotoa taarifa ya ukamataji wa dawa mpya za 

kulevya. Tahadhari imetolewa kuhusu madhara yatokanayo na matumizi ya dawa mpya za 

kulevya hasa kwa wajidunga. Katika nchi nyingi ongezeko la dawa mpya za kulevya sokoni 

limehusishwa na vifo vya ghafla. Matumizi ya dawa mpya za kulevya magerezani limekuwa  

ni tatizo katika baadhi ya nchi za Ulaya, Amerika ya Kaskazini na Oceania. 

 Matumizi mabaya ya dawa tiba zenye asili ya Kulevya 

Kumekuwa na ongezeko la matumizi holela ya dawa tiba zenye asili ya kulevya  katika 

maeneo mbalimbali Duniani. Dawa tiba zenye asili ya kulevya zinazochepushwa kwa 

matumizi yasiyo ya kitiba ni tramadol, jamii ya valium, pethidine, morphine, phenobarbitone, 

ketamine, methadone, codeine buprenorphine na fentanyl. 

Amerika ya Kaskazini dawa aina ya fentanyl inayopatikana kutoka vyanzo haramu 

huchanganywa na heroin pamoja na dawa nyingine na imekuwa chanzo kikubwa cha vifo 

vinavyotokana na kuzidisha dozi. 

Katika nchi za Afrika ya Magharibi na Kaskazini pamoja na nchi za Mashariki ya Kati, 

kumejitokeza matumizi holela ya tramadol na dawa tiba nyingine ambazo hazidhibitiwi na 

mikataba ya kimataifa. 

Kumekuwa na ukamatwaji mkubwa wa dawa tiba zilizokuwa zinauzwa kimagendo katika 

nchi za Afrika ya Magharibi, Kati na Kaskazini ambako dawa zilizokamatwa ni 87% ya dawa 

zote zilizokamatwa ulimwenguni katika mwaka 2016. Nchi za Bara la Asia ambazo kipindi 

cha nyuma zilikuwa zinakamata zaidi ya nusu ya dawa zote zilizokamatwa duniani zilikamata 

7% ya dawa hizo katika mwaka 2016. Mwaka 2017 zaidi ya tani 150 ya dawa tiba zenye asili 

ya kulevya zilikamatwa duniani kote. 

Ongezeko la ukamataji wa dawa tiba zinazosafirishwa kimagendo Afrika linatokana na 

matumizi holela ya tramadol ambayo haijawekwa kwenye udhibiti wa kimataifa. Tramadol ni 

dawa ya kuzuia maumivu ambayo huweza kusababisha uraibu pale inapotumika bila kufuata 

ushauri wa daktari. Utafiti uliofanywa na Shirika la Afya Duniani (WHO) unaonesha kuwa 

utegemezi huo unatokea dawa hiyo inapotumika kila siku kwa wiki chache. Tramadol 

hupelekwa katika masoko haramu ya Afrika ya Magharibi, Kati na Kaskazini na baada ya 

hapo kiasi kingine husafirishwa kwenda katika nchi za Mashariki ya Kati ambako kumekuwa 

na ongezeko la matumizi holela ya tramadol hasa kwa makundi ya watu wanaoishi katika 

mazingira hatarishi. Pamoja na kuwa tramadol inachepushwa kutoka vyanzo halali lakini 

tramadol nyingi iliyokamatwa katika kipindi cha 2012–2016 ilitoka kwenye maabara haramu 

za Bara la Asia 
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 Ukamataji wa dawa za kulevya duniani 

Bangi imeendelea kuwa dawa ya kulevya iliyokamatwa kwa kiasi kikubwa duniani. Mwaka 

2017 tani 20,000 za bangi zilikamatwa na hekta 160,000 ziliteketezwa. Dawa zingine 

zilizokamatwa zaidi ni cocaine, dawa za kulevya jamii ya afyuni (opioids), dawa mpya za 

kulevya na dawa za kulevya jamii ya amfetamini (ATS) hususani metamfetamini. Kiasi 

kikubwa cha dawa za kulevya jamii ya afyuni kilichokamatwa kilikuwa ni heroin ikifuatiwa 

na dawa tiba zenye asili ya kulevya (pharmaceutical opioids) za tramadol na kiasi kidogo cha 

codeine, oxycodone na fentanyl. 

Kiasi cha cocaine kilichokamatwa mwaka 2017 ni takribani tani 1,300 kiasi hiki kinakadiriwa 

kuwa ni ongezeko la 20% ya kiasi kilichokamatwa mwaka 2016. Hata hivyo ongezeko hili 

linatokana na ongezeko la kilimo cha mmea wa coca na utengenezaji wa cocaine  katika 

miaka ya hivi karibuni. 

Kiasi cha afyuni kilichokamatwa kiliongezeka kwa 13% mwaka 2017 ambacho kiliashiria 

ongezeko la uzalishaji wa morphine na heroin. Kulikuwa na ukamataji wa takribani tani 100 

za heroin na morphine ambayo iliongezeka mara saba kwa kuwa na tani 65. 

Katika dawa mpya za kulevya ongezeko zaidi lilikuwa kwenye dawa zinazotokana na mimea, 

ambazo ziliongezeka mara saba kutokana na ukamataji wa kratom. Mmea wa pili katika 

kundi hilo ulikuwa ni mirungi. Kiasi cha mirungi kilichokamatwa katika kipindi cha mwaka 

2017 inakadiriwa kuwa tani 180. 

Katika kundi la vipumbaza (sedatives and tranquillizers) iliyoongoza ilikuwa ni  

methaqualone (mandrax) ikifuatiwa na benzodiazepines wakati barbiturates ilikamatwa kwa 

kiwango kidogo. LSD pia ilikamatwa kwa upande wa vileta njozi (hallucinogens). 

 Udhibiti wa biashara ya dawa za kulevya mtandaoni 

Kwa miaka ya hivi karibuni kumeibuka aina mpya ya biashara ya dawa za kulevya kwa 

kutumia mtandao na pesa za kidigitali. Julai 2017, majeshi ya polisi kutoka nchi mbalimbali 

yalishirikiana kudhibiti jukwaa maarufu la biashara ya dawa za kulevya mtandaoni liitwalo 

AlphaBay. Kabla ya kufungwa mtandao wa AlphaBay ulikuwa na wafuasi 250,000 kwa ajili 

ya biashara haramu ya dawa za kulevya na kemikali bashirifu. Mtandao huo ulikuwa na 

watumiaji wa dawa zaidi 200,000 na wauzaji 40,000. Pia jukwaa jingine lijulikanalo kama 

Hansa, ambalo lilikuwa ni jukwaa la tatu kwa ukubwa kwa biashara ya uhalifu mtandaoni 

lilivunjwa. 

 Makundi maalum yanayojihusisha na dawa za kulevya 

 
 Matumizi ya dawa za kulevya kwa wanawake 

Idadi ya wanawake wanaotumia dawa tiba kama kilevi inazidi kwa kiasi kidogo idadi ya 

wanaume. Kwa upande mwingine wanaume wako juu zaidi katika matumizi ya dawa za 

kulevya kama bangi, cocaine na dawa za kulevya jamii ya afyuni (opiates). Wanawake 

wachache hujitokeza kwenye matibabu ya uraibu kwa wastani wa mwanamke mmoja kati ya 

watu watano. Hatahivyo, wanawake wenye uraibu wa dawa tiba hujitokeza kwa wingi zaidi 
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kwenye matibabu kuliko wanawake wenye uraibu wa dawa nyingine za kulevya. Wanawake 

wanaotumia dawa za kulevya huanza wakiwa na umri mkubwa kuliko wanaume,  na  

huongeza kiwango cha vilevi wanavyovitumia kwa haraka zaidi ya wanaume “telescoping”. 

Wanawake wenye watoto huathiri familia zao kwa kiwango kikubwa zaidi kwa kushindwa 

kuwapa malezi bora watoto wao. Watoto wa wanawake hawa wako kwenye hatari kubwa ya 

kujiingiza kwenye matumizi ya dawa za kulevya. Hali hii inatengeneza  vizazi vya waraibu  

wa dawa za kulevya. 

 Wanawake na biashara ya dawa za kulevya 

Wanawake pia wamekuwa wakishiriki katika mitandao ya biashara ya dawa za kulevya 

duniani. Hii inathibitishwa na wanawake waliofungwa katika nchi za Amerika ya Kusini na 

Afrika kwa kujihusisha na mitandao ya kimataifa ya biashara ya dawa za kulevya. Pia kuna 

taarifa za wanawake kuhusika katika kilimo cha afyuni (opium poppy) nchini Afghanistan na 

coca nchini Colombia. Takwimu zilizokusanywa na UNODC kutoka nchi mbalimbali kwa 

kipindi cha 2012–2016 zinaonyesha kati ya watu waliokamatwa kwa makosa yanayohusiana 

na dawa za kulevya 10% walikuwa ni wanawake. 

Tafiti mbalimbali zinaonyesha kuwa wanawake wanaweza kujihusisha na biashara ya dawa   

za kulevya pia wanajihusisha na matumizi ya dawa za kulevya. Tafiti nyingine zinaonyesha 

kuwa baadhi ya wanawake wanaojihusisha na biashara ya dawa za kulevya ni waathirika wa 

biashara ya usafirishaji haramu wa binadamu kwa ajili ya biashara ya ngono. Wengine 

wanaingizwa kwenye mtandao kutokana na unyonge wao, hofu na kwa kulazimishwa. Pia 

tafiti zimeonyesha kuwa wanawake wanaweza kukubali malipo kidogo kuliko wanaume na 

hivyo kuvutia mitandao ya biashara ya dawa za kulevya kutumia wanawake. Hata hivyo kuna 

taarifa kuwa baadhi ya wanawake wamejiingiza katika biashara ya dawa za kulevya kama 

chaguo lao bila kulazimishwa. 

 Wafungwa na matumizi ya dawa za kulevya 

Matumizi ya dawa za kulevya yamebainika kuwepo miongoni mwa wafungwa katika 

magereza mbalimbali. Katika kipindi cha Mwaka 2018 ilikadiriwa kuwa, watu milioni 11 

walikuwa wanaishi magerezani duniani kote. Idadi hii ilijumuisha wafungwa pamoja na 

Mahabusu. Kwa mujibu wa Taarifa ya hali ya dawa za kulevya Duniani ya mwaka 2018, 

inakadiriwa kuwa nusu ya wafungwa waliokuwa magerezani mwaka 2017 waliwahi kutumia 

dawa zakulevya katika maisha yao. 

Miongoni mwa njia zinazotumika kutumia dawa za kulevya gerezani ni pamoja na kujidunga, 

kunusa na kuvuta. Wanaotumia njia ya kujidunga wapo kwenye hatari zaidi kutokana na 

kuchangia vifaa vya kujidungia. Hatua hii inasababisha kuwepo kwa maambukizi makubwa  

ya VVU na Homa ya ini aina B na C kwa watumiaji wa dawa za kulevya walioko gerezani.  

Hii huchangiwa pia na kutokuwepo kwa huduma za upunguzaji wa madhara 

yanayosababishwa na matumizi ya dawa za kulevya katika magereza duniani. Huduma hii 

inapatikana katika nchi 6 tu Duniani. Kutokuwepo au kuwepo kwa huduma duni za afya kwa 

watumiaji wa dawa za kulevya walioko gerezani pia huchangia kuwepo kwa maambukizi 

makubwa ya magonjwa hayo. 
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Waraibu wa dawa za kulevya kwa njia ya kujidunga wanaoacha kutumia dawa hizo 

wanapokuwa gerezani bila kupata huduma za ushauri nasaha juu ya kuzuia madhara 

yanayosababiswha na matumizi ya dawa za kuulevya, wana hatari kubwa ya kupata vifo vya 

ghafla vitokanavyo na kuzidisha dozi (overdose) pindi wanaporudia matumizi ya dawa hizo 

pale wanapotoka gerezani. Hii ni kutokana na mwili kutohimili kiwango cha dawa 

kinachoingia mwilini baada ya kutokutumia dawa kwa kipindi walichokuwa  gerezani. 

Huduma za kupunguza madhara yanayosababishwa na matumizi ya dawa za kulevya pamoja 

na tiba kwa waraibu wa dawa za kulevya walioko gerezani ni muhimu ili kupunguza athari 

hizi. 

 

 Matibabu kwa waraibu 

Kwa mujibu wa Taarifa ya dawa za kulevya Duniani ya mwaka 2019, watu milioni 35 wana 

matatizo yanayosababishwa na matumizi ya dawa za kulevya na wanahitaji matibabu. Hata 

hivyo, ni mtu mmoja tu kati ya watu saba wanaopatiwa matibabu hayo. Watu wanaotumia 

dawa za kulevya kwa njia ya kujidunga sindano huathirika zaidi kiafya kuliko wasiojidunga. 

Utafiti unaolenga kupunguza athari za kiafya kwa wajidunga duniani ulionyesha kuwa nchi  

79 pekee zimetekeleza mkakati wa kupunguza kuchangia sindano miongoni mwa wajidunga  

na tiba ya methadone. Aidha, nchi nne tu zilifikia daraja la juu la kutoa huduma hizo. Taarifa 

kuhusu uwepo wa huduma za kupima VVU na ushauri nasaha ni chache kwani nchi 34 ndizo 

zilidhibitisha kuwepo programmu za upimaji wa VVU kwa wajidunga. 
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SURA YA PILI 

 
 

2 UDHIBITI NA MAPAMBANO DHIDI YA DAWA ZA KULEVYA NCHINI 

 
 Utangulizi 

Katika kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya kuna nguzo kuu tatu. Nguzo hizo ni 

Kupunguza Upatikanaji wa Dawa za Kulevya, Kupunguza Uhitaji wa Dawa za Kulevya, na 

Kupunguza Madhara yanayosababishwa na Matumizi ya Dawa za Kulevya. 

 

Dawa za kulevya hususani bangi, heroin, mirungi, cocaine na viyeyushi (gundi na petroli) 

zimeendelea kuwa tatizo hapa nchini. Aidha, katika siku za karibuni kumekuwa na 

uchepushaji wa dawa tiba zenye asili ya kulevya kama vile benzodiazepines, ketamine, 

tramadol na pethidine na kutumiwa kama vilevi. Halikadhalika,  katika  kipindi  hicho 

kulikuwa na ukiukwaji wa taratibu za uingizaji wa kemikali bashirifu ambazo  pamoja na  

kuwa na matumizi halali huweza kuchepushwa na kutumika kutengeneza dawa za kulevya. 

Sura hii imejikita katika kuelezea mikakati iliyotekelezwa katika nguzo ya kupunguza 

upatikanaji wa dawa za kulevya nchini katika mwaka 2018. 

 

 Kupunguza upatikanaji wa dawa za kulevya 

Mamlaka kwa kushirikiana na vyombo vingine vya dola, imeendelea kukabiliana na biashara 

na uzalishaji wa dawa za kulevya nchini. Jitihada zilizofanyika ni pamoja na kufanya 

operesheni mbalimbali za ukamataji, uteketezaji wa dawa za  kulevya, kufuatilia uendeshaji  

wa kesi za dawa za kulevya na kutoa ushahidi mahakamani.  Pia Mamlaka kwa kushirikiana  

na Mamlaka zingine za udhibiti imefanya kaguzi ili kuzuia uchepushaji wa kemikali bashirifu 

na dawa tiba zenye asili ya kulevya. Vilevile Mamlaka iliweza kubaini mitandao ya kihalifu  ya 

ndani na nje ya nchi inayojihusisha na usafirishaji wa dawa za kulevya. 

 

 Mwenendo wa Biashara ya dawa za kulevya nchini 

Biashara ya dawa za kulevya hufanyika kwa kificho na usiri mkubwa hivyo kuwa vigumu 

kupata takwimu sahihi za biashara hiyo. Hata hivyo, takwimu za ukamataji, idadi ya 

watuhumiwa na uteketezaji wa mashamba ya bangi vinaashiria kuwa biashara hii iliendelea 

kufanyika. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Ofisi ya Umoja wa  Mataifa  

inayoshughulikia dawa za kulevya na makosa mengine ya jinai (UNODC) mwaka 2018 

Tanzania ilifanikiwa kudhibiti kiwango cha dawa aina ya heroin inayoingizwa nchini kutokea 

Afghanistan kwa 90%. 

Hata hivyo Nchi yetu iliendelea kuwa njia ya kupitisha heroin kutoka Afghanistan kupitia  

Iran na Pakistan kwenda Afrika Kusini, nchi za Ulaya na maeneo mengine duniani kwa 

kiwango kidogo. Hii inadhihirishwa na kuwepo kwa watanzania waliokamatwa kwa tuhuma  

za usafirishaji wa dawa za kulevya katika nchi mbalimbali. Licha ya watanzania kujihusisha  

na biashara hii haramu, wapo pia raia wa kigeni kutoka nchi za Afrika Magharibi kama vile 

Nigeria na nchi za Asia zikiwemo Pakistan na Iran kukamatwa na dawa za kulevya kwenye 

Ukanda wa Pwani ya Tanzania. Mwenendo wa tatizo la biashara ya dawa za kulevya 

umeoneshwa hapa chini: - 
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Bangi 
 

Bangi iliendelea kuzalishwa katika maeneo mbalimbali nchini hasa katika mikoa ya Mara, 

Tanga, Morogoro, Arusha, Kagera na Ruvuma. Kwa kipindi cha mwaka 2018 tani 24.3 za 

bangi zilikamatwa kiasi ambacho ni kidogo kulinganisha na tani 52.2 zilizokamatwa mwaka 

2017. Hii pia inaonesha kuwa juhudi za kupambana na kudhibiti uzalishaji na usambazaji wa 

dawa hii una mafanikio. Pia, takwimu za ukamataji zinaonesha kuwa idadi ya watuhumiwa 

waliojihusisha na biashara ya bangi mwaka 2018 ilikuwa 10,061 ikilinganishwa na 

watuhumiwa 11,528 waliohusishwa na biashara ya dawa hiyo mwaka 2017. (Rejea Jedwali 

Na.1 na Kielelezo Na.1). 

Mirungi 
 

Mwaka 2018 biashara ya mirungi iliendelea kufanyika ambapo jumla ya tani 8.97 za dawa hii 

zilikamatwa. Pia mwaka huo, kulikuwa na watuhumiwa 1,186 waliojihusisha  na  biashara 

hiyo, ambayo ni idadi ndogo ikilinganishwa na idadi ya watuhumiwa katika miaka ya  

karibuni. (Rejea Jedwali Na.1 na Kielelezo Na 1). 
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Jedwali Na. 1: Kiasi cha Bangi na Mirungi kilichokamatwa nchini kati ya Mwaka 2008-

2018 

 

Mwaka Bangi (Tani) Mirungi (Tani) 

2008 76.40 5.33 

2009 56.20 22.90 

2010 4.03 3.69 

2011 17.30 0.10 

2012 48.70 6.22 

2013 85.80 12.82 

2014 81.30 15.74 

2015 22.01 16.60 

2016 68.23 21.64 

2017 52.19 67.81 

2018 24.30 8.97 
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Kielelezo Na. 1: Kiasi cha Bangi na Mirungi kilichokamatwa nchini kati  ya  Mwaka  

2008 - 2018 

 
 

Kutokana na takwimu hizo hapo juu, kiasi cha bangi kilichokamatwa kilianza kupungua 

kuanzia mwaka 2016 hadi mwaka 2018. Halikadhalika, kiasi cha mirungi kilichokamatwa 

mwaka 2018 kilikuwa kidogo kulinganisha na kiasi kilichokamatwa mwaka 2017. Hali hii 

inatokana na maboresho ya Sheria ya Mwaka 2017 ambayo yaliongeza adhabu kwa 

wasafirishaji, na kupunguza viwango vya dhamana. Pia, kuimarika kwa juhudi za  ukamataji  

na uteketezaji wa mashamba ya bangi na mirungi nchini. 
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Jedwali Na. 2: Idadi ya watuhumiwa wa Bangi na Mirungi waliokamatwa  kati  ya 

mwaka 2008-2018 

Mwaka Bangi Mirungi 

2008 5,670 468 

2009 3,382 365 

2010 11 26 

2011 39 100 

2012 5,548 847 

2013 1,547 581 

2014 11,918 1,650 

2015 13,275 1,780 

2016 17,889 2,397 

2017 11,528 1,797 

2018 10,061 1,186 

 

Kielelezo  Na. 2: Mwenendo wa idadi ya watuhumiwa waliokamatwa kwa kujihusisha   

na Bangi na Mirungi nchini kati ya Mwaka 2008 - 2018 

 

Kielelezo Na. 2 kinaonesha idadi ya watuhumiwa waliojihusisha na biashara na kilimo cha 

bangi na mirungi nchini katika mwaka 2018 ilipungua kwa kiasi kidogo ikilinganishwa na 

miaka iliyotangulia. Hali hii inaendana na kiasi kidogo cha dawa za kulevya kilichokamatwa 

katika mwaka 2018. 

Heroin 

Mwaka 2018 jumla ya kilo 16.94 za heroin zilikamatwa nchini zikiwahusisha watuhumiwa 

744. (Rejea Jedwali Na.2 na Kielelezo Na.2). 
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Cocaine 
 

Mwaka 2018 biashara ya cocaine iliendelea kuwepo katika maeneo mbalimbali nchini. Hii 

inadhihirishwa na kukamatwa kwa kilo 8.9 za cocaine zikiwahusisha watuhumiwa 156 (Rejea 

Jedwali Na.3 na Kielelezo Na.3). 

 
 

Jedwali Na. 3: Kiasi cha Heroin na Cocaine kilichokamatwa nchini kati ya Mwaka 2008-

2018. 

Mwaka Cocaine (Kg) Heroin (Kg) 

2008 3.50 3.70 

2009 4.39 9.00 

2010 62.97 185.80 

2011 128.00 264.26 

2012 151.00 260.00 

2013 4.00 36.00 

2014 45.00 400.00 

2015 17.79 64.75 

2017 18.52 42.26 

2017 4.14 185.56 

2018 8.90 16.94 

 
 

Kielelezo Na. 3: Kiasi cha Heroin na Cocaine kilichokamatwa nchini kati ya Mwaka 

2008 - 2018 
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Kielelezo Na. 4: Mwenendo wa kiasi cha Heroin na Cocaine kilichokamatwa nchini kati 

ya Mwaka 2008 - 2018 

 

Jedwali Na. 4: Idadi ya watuhumiwa wa Heroin na Cocaine waliokamatwa nchini kati 

ya Mwaka 2008 - 2018. 

Mwaka Cocaine Heroin 

2008 251 203 

2009 108 122 

2010 8 15 

2011 30 20 

2012 138 400 

2013 20 75 

2014 351 584 

2015 281 474 

2016 263 716 

2017 243 1005 

2018 156 744 
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Kielelezo Na. 5: Idadi ya watuhumiwa wa Heroin na Cocaine waliokamatwa nchini kati 

ya Mwaka 2008 - 2018 
 
 

 

Kielelezo Na. 6: Mwenendo wa idadi ya watuhumiwa waliokamatwa wakijihusisha na 

Heroin na Cocaine kati ya Mwaka 2008 - 2018 
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 Udhibiti wa Kemikali bashirifu na Dawa tiba zenye asili ya kulevya 

 
Udhibiti wa kemikali bashirifu ni muhimu katika kuzuia uchepushwaji wa kemikali hizo 

kutumika kama malighafi au kutumika katika mchakato wa kutengeneza dawa za kulevya. 

Udhibiti huo umeendelea kufanyika kwa mujibu wa Sheria zilizopo ikiwa  ni  pamoja  na 

Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya.  Udhibiti huo umefanyika kupitia  

njia za ukaguzi, kutoa vibali vya kuingiza au kusafirisha nje ya nchi kemikali  bashirifu, 

pamoja na kufanya uchunguzi wa kimaabara ili kubaini aina ya kemikali zinazokamatwa au 

kutiliwa mashaka. 

 
Aidha, zipo dawa tiba zenye asili ya kulevya kama vile pethidine, ketamine, morphine, 

tramadol, na nyinginezo zinazoweza kuchepushwa na kutumika kama mbadala wa dawa za 

kulevya pia udhibiti wa dawa hizo ni muhimu katika vita dhidi ya dawa za kulevya. 

 
Katika kipindi cha Mwaka 2018, Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na dawa za kulevya 

kwa kushirikiana na mamlaka nyingine za udhibiti ilifanya ukaguzi ambao ulikwenda 

sambamba na kutoa elimu ya udhibiti kwenye jumla ya maeneo 175 ambayo kati ya hayo 

maduka ya dawa yalikuwa 145 na hospitali 11, makampuni yanayojihusisha na kemikali 

bashirifu 30. Ukaguzi huo ulifanyika katika mikoa ya Dodoma, Iringa, Arusha, Kilimanjaro, 

Dar es Salaam, Tanga, Morogoro, Pwani, Mwanza, Shinyanga na Mara. 

 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwepo kwa mtandao unaojihusisha na uingizaji haramu wa dawa 

aina ya pethidine katika mikoa ya Arusha na Kilimanjaro na hivyo kufanikisha kukamata 

watuhumiwa sita ambao walifikishwa mahakamani kwa ajili ya hatua za kisheria. 

Halikadhalika, katika kipindi hicho Mamlaka kwa kushirikiana na Mamlaka nyingine za 

udhibiti ilifanikiwa kukamata dawa ya kikohozi aina ya coldril syrup kiasi cha lita 10,000 

zenye kiambata pungufu cha kemikali bashirifu aina ya pseudoephedrine katika kampuni 

mojawapo ya kutengeneza dawa za binadamu nchini. Uchunguzi ulibaini kwamba upungufu 

wa kiambata cha kemikali aina ya pseudoephedrine ulitokana na uchepushwaji wa kemikali 

hiyo kiasi cha kilo 6.36. 

 
 

 Udhibiti wa Kemikali bashirifu kupitia mfumo wa  kielektroniki 

Sambamba na mifumo mingine iliyopo ya kisheria ya udhibiti wa kemikali bashirifu,  

Mamlaka ilifuatilia mienendo ya uingizaji nchini wa kemikali bashirifu kupitia mifumo ya 

kielektroniki kwa kubadilishana taarifa na Mamlaka nyingine za udhibiti duniani. Katika 

kipindi cha mwaka 2018, Mamlaka ilizuia kuingizwa nchini kiasi cha kemikali tani 33.2 

ambazo ziilikuwa ziingizwe nchini kinyume cha Sheria. Miongoni mwa  ukiukwaji  wa  

taratibu zilizobainika ni pamoja na waagizaji wa kemikali kutumia majina ya kampuni nyingine 

bila ridhaa ya kampuni husika. 
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 Uteketezaji wa dawa za kulevya 

Jumla ya magunia 328 ya bangi yenye uzito wa tani 6.7 yaliyokamatwa katika operesheni za 

kupambana na dawa za kulevya wilayani Arumeru mkoani Arusha yaliteketezwa. Pia kilo  

tano na gramu 250 za heroin ziliteketezwa mkoani Kilimanjaro. 

 Kesi za dawa za kulevya 

Katika kipindi cha mwaka 2018 jumla ya kesi 7,593 zikiwa na jumla ya watuhumiwa 10,979 

zilifunguliwa katika mahakama mbalimbali nchini. Katika jumla ya kesi 7,174 

zilizowahusisha watuhumiwa 11,045 ziliendelea kusikilizwa katika hatua mbalimbali.  Idadi 

ya kesi na watuhumiwa katika kipindi hicho zimeainishwa katika jedwali na 5 

Jedwali Na. 5: Kesi zilizofikishwa mahakamani mwaka 2018 

Aina ya 

dawa 

Idadi ya kesi 

zilizoripotiwa 

Kesi 

zilizofikishwa 

mahakamani 

Kesi zilizopata 

mafanikio 

Kesi zilizoshindwa 

Dawa za kulevya za viwandani 

Heroin 309 253 46 10 

Cocaine 72 65 6 1 

Mandrax 1 1 0 0 

Bangi 
iliyosindikwa 

1 1 0 0 

Jumla 383 320 52 11 

Dawa za kulevya za mashambani 

Bangi 6,237 5,919 482 110 

Mirungi 1,025 935 76 17 

Jumla 7,210 6,854 558 127 

 

Katika kipindi cha mwaka 2018 jumla ya kesi 748 zilitolewa maamuzi mahakamani, kati ya 

hizo Jamhuri ilishinda jumla ya kesi 610 ambayo ni 81.6% na kupoteza jumla ya kesi 138 

ambayo ni 18%. Mafanikio hayo yametokana na kuimarika kwa mifumo ya upelelezi na 

uendeshaji wa mashtaka. 
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Jedwali Na. 6: Watuhumiwa waliofikishwa mahakamani mwezi Januari - Desemba, 

2018 

Aina ya 

dawa 

Idadi ya 

watuhumiwa 

kesi zilizo 

mahakamani 

Waliopatikana na 

hatia 

Wasiopatikana 

na hatia 

 Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke 

Watuhumiwa wa dawa za kulevya za viwandani 

Heroin 692 52 629 47 51 4 12 1 

Cocaine 118 38 103 38 12 0 3 0 

Mandrax 1 0 1 0 0 0 0 1 

Bangi 

iliyosindikwa 

1 0 1 0 0 0 0 0 

Jumla 812 90 734 85 63 4 15 2 

Watuhumiwa wa dawa za kulevya za mashambani 

Bangi 9,208 853 8372 776 681 63 155 14 

Mirungi 959 227 872 206 71 17 16 4 

Jumla 10,167 1,080 9,244 982 752 80 171 18 

JUMLA 

KUU 

10,979 1,170 9,978 1,067 815 84 186 19 

 

Kulingana na takwimu za mwaka 2018 zilizoainishwa katika jedwali Na. 6 imeonekana kuwa 

wanawake pia wamekuwa wakijihusisha na biashara ya dawa za kulevya ambapo kati ya 

watuhumiwa 10,979, wanawake walikuwa 1,170 ambao ni sawa na 10.6%. 
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SURA YA TATU 

3 KUPUNGUZA UHITAJI (MATUMIZI) NA MADHARA YANAYOSABISHWA 

NA MATUMIZI YA DAWA ZA KULEVYA 

Sura hii ni mwendelezo wa sura ya pili ambazo kwa pamoja zinaonesha jitihada zilizofanyika 

katika kukabiliana na dawa za kulevya nchini. Aidha, sura hii imejikita katika kuelezea 

mikakati iliyotekelezwa katika nguzo ya pili na ya tatu zinazotekelezwa  sambamba ambazo   

ni kupunguza uhitaji wa dawa za kulevya pamoja na kupunguza madhara yanayosababishwa  

na matumizi ya dawa za kulevya. 

 

 Tatizo la Uhitaji (matumizi) wa dawa za kulevya nchini 

Katika kipindi cha mwaka 2018 matumizi ya dawa za kulevya yaliendelea kuwepo nchini.  

Hali hii inadhihirishwa na uwepo wa watumiaji waliojitokeza kutafuta tiba, huduma za 

utengemao na misaada mbalimbali katika vituo vya kutolea huduma za afya, nyumba  za 

upataji nafuu na asasi za kiraia zinazotoa huduma kwa watumiaji wa dawa za kulevya. Dawa 

zinazotumiwa zaidi nchini ni pamoja na bangi, mirungi, heroin, cocaine na dawa tiba zenye 

asili ya kulevya mfano valium, tramadol na pethidine. Aidha, dawa zinazotokana na mimea 

inayostawi hapa nchini kama bangi na mirungi hutumika katika mikoa yote. Heroin na kiasi 

kidogo cha cocaine zimekuwa zikitumiwa zaidi kwenye miji mikubwa. Dawa hizo hutumika 

kwa kificho katika maeneo mbalimbali nchini. 

 

 Sababu zinazochangia matumizi ya dawa za kulevya 

Matumizi ya dawa za kulevya huchangiwa na sababu mbalimbali.  Miongoni  mwa sababu  

hizo ni pamoja na msukumo rika, malezi duni, migogoro ya kifamilia, upatikanaji rahisi wa 

baadhi ya dawa za kulevya, mazingira magumu ya kazi kama vile,  uchimbaji wa  madini, 

ukuli na ukahaba, uelewa mdogo juu ya madhara ya dawa za kulevya katika jamii. Sababu 

nyingine ni ukosefu wa ajira utandawazi, upungufu wa stadi za maisha na tabia ya udadisi 

inayojitokeza zaidi katika kipindi cha kutoka ujana kwenda utu uzima (miaka 12 hadi 21). 

Aidha, pamoja na kuhalalishwa kwa bidhaa za pombe na tumbaku tafiti zinaonesha kuwa 

bidhaa hizo huchochea pia matumizi ya dawa nyingine za kulevya. 

 

 Madhara yanayosababishwa na matumizi na biashara ya dawa za kulevya 

 
Kiafya 

Matumizi ya dawa za kulevya yanaweza kusababisha magonjwa mbalimbali  yakiwemo  

uraibu, magonjwa ya akili, magonjwa ya ini, mapafu/kifua kikuu, pamoja na magonjwa ya 

moyo. Aidha, matumizi ya dawa za kulevya kwa njia ya kujidunga huchangia kuenea kwa 

maambukizi ya VVU, virusi vya homa ya ini aina B na C miongoni mwa watumiaji na jamii 

kwa ujumla. Matumizi ya kiwango kikubwa cha dawa za kulevya  kuliko  alichozoea 

mtumiaji, husababisha vifo vya ghafla hasa kwa wajidunga. 

Watumiaji wa dawa za kulevya hasa wanawake wajawazito wamekuwa wakijifungua watoto 

wenye utegemezi wa dawa za kulevya na mara nyingi watoto wanaozaliwa wamekuwa na 

matatizo mengine ya kiafya yakiwemo ya akili na kuathiri ukuaji. Madhara mengine ya 
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kiafya ni pamoja na saratani, sonona, kukosa usingizi, kuoza meno na vidonda  kwenye  

mfumo wa chakula. 

 

Kiuchumi. 

Matumizi na biashara ya dawa za kulevya huathiri ukuaji wa uchumi wa nchi kwa namna 

mbalimbali. Athari hizo ni pamoja na kudhoofisha afya za watumiaji  ambao  asilimia kubwa 

ni nguvu kazi ya Taifa hivyo kuathiri uzalishaji. Matumizi ya dawa hizo huathiri  walio 

kwenye ajira katika sekta mbalimbali zinazochochea ukuaji wa uchumi kama vile kilimo na 

viwanda kwa kuwa ufanisi wao hupungua kutokana na utoro na kupungua kwa umakini na 

baadhi hupoteza ajira. Aidha, watumiaji walio  nje ya ajira hushindwa kupata ajira kutokana  

na uraibu. 

Biashara ya dawa za kulevya huathiri ukuaji wa uchumi kwa kuharibu mzunguko wa fedha. 

Athari hizo ni pamoja na mfumuko wa bei ambao husababishwa na fedha  haramu 

zinazotokana na biashara hiyo, Wenye fedha haramu zinazotokana na biashara ya dawa za 

kulevya huweza kuhodhi sehemu kubwa ya rasilimali za jamii kama vile ardhi na kuwaacha 

wenye kipato cha kawaida bila chochote.  Wafanyabiashara wa dawa za kulevya hujihusisha  

na vitendo vya rushwa ili kuchukua fursa nyingi za kibiashara hivyo, huwaacha wawekezaji 

wenye kipato cha kawaida bila fursa. Aidha, biashara ya dawa za kulevya huambatana na 

utakatishaji wa fedha haramu zinazotokana na dawa za kulevya ambapo huathiri ukuaji wa 

uchumi. 

Vilevile, gharama za udhibiti zikiwemo utoaji wa elimu kwa umma,  uteketezaji  wa 

mashamba ya bangi, uendeshaji wa kesi, kuwatunza wafungwa magerezani na kuwatibu 

watumiaji huongeza mzigo kwa taifa na jamii kwa ujumla ambapo bajeti ya shughuli hizo 

ingeweza kutumika kuboresha sekta muhimu kama vile afya, elimu na viwanda. 

Kijamii 

Madhara yanayotokana na matumizi ya dawa za kulevya husababisha umaskini, familia 

kutengana, uwepo wa watoto wa mtaani, utoro shuleni, ongezeko la wazazi wanaotelekeza 

watoto kwa kushindwa kutimiza majukumu yao kutokana na matumizi ya dawa za kulevya, 

pamoja na mmomonyoko wa maadili. Unyanyapaa kwa watumiaji na kuwafanya wakose 

huduma za kijamii na haki zao. 

Kiusalama 

Fedha zinazopatikana kutokana na biashara ya dawa za kulevya hutumika kufadhili vikundi 

vya kihalifu ikiwemo ugaidi. Wengi wa wafanyabiashara wa dawa za kulevya hujihusisha na 

uhalifu mwingine kama biashara ya binadamu ambapo huwaweka watu rehani, kufanya 

biashara haramu ya silaha na kuendesha madanguro.  Maeneo ambayo biashara na matumizi  

ya dawa za kulevya vimeshamiri hukosa usalama na kutawaliwa na vitendo vya uporaji, wizi, 

mapigano, utekaji na hata mauaji. Waendeshaji wa mitambo na vyombo vya moto waliotumia 

vilevi huweza kusababisha ajali na kusababisha uharibifu wa mali, ulemavu na vifo 

vinavyozuilika kwao wenyewe au kwa watu wengine. 

Kisiasa 

Wafanyabiashara wa dawa za kulevya hujiingiza kwenye siasa na kupata uongozi hivyo 

kufanya biashara hiyo kushamiri. Aidha, wafanyabiashara wa dawa za kulevya huweza 

kuwezesha mapinduzi au kuondoa tawala halali hivyo kuvuruga demokrasia. Vilevile, 

wafanyabiashara hao wanaweza kufadhili chaguzi na kuwaweka watu wao madarakani ili  
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kulinda biashara zao. Hali hii hufanya biashara na matumizi ya dawa za kulevya kukua na 

kuathiri mustakabali wa jamii husika. 

Kimazingira. 

Ukataji miti kuandaa mashamba ya bangi kwenye  misitu au milima husababisha  kukauka  

kwa vyanzo vya maji, mmomonyoko wa udongo, kutoweka kwa baadhi ya  viumbe hai na  

uoto wa asili, ukame na njaa. Uharibifu huu umejidhihirisha katika baadhi ya safu za milima  

ya Uluguru, Usambara, Udzungwa na maeneo ya Arumeru. Watumiaji wa dawa za kulevya 

kwa njia ya kujidunga wamekuwa wakitupa ovyo sindano na kusababisha uchafuzi wa 

mazingira katika maeneo wanayotumia kujidungia kama vile fukwe za bahari, vituo vya 

daladala, viwanja vya michezo na maeneo mengine mitaani. 

 Kupunguza uhitaji wa dawa za kulevya 

Mamlaka kwa kushirikiana na wadau mbalimbali inatoa elimu juu  ya madhara ya matumizi  

ya dawa za kulevya kwa makundi mbalimbali ya kijamii ili wasijihusishe na matumizi ya 

dawa hizo hatari. Elimu hii hutolewa kupitia vyombo vya habari, machapisho, maonesho ya 

kitaifa, semina na makongamano. Elimu ya dawa za kulevya ilitolewa wakati wa  

Maadhimisho ya Siku ya Kupambana na Dawa za Kulevya Duniani yaliyoadhimishwa kitaifa 

mkoani Iringa, Juni 2018. Elimu pia ilitolewa kupitia vyombo mbalimbali  vya  habari,  

kwenye makongamano ya kutimiza miaka 100 ya uskauti nchini, kamati za ulinzi na usalama, 

vyuo vya kawaida na vyuo vikuu na kwenye shule za msingi na sekondari katika mikoa 

mbalimbali. 

 

Elimu ilindelea kutolewa na asasi mbalimbali katika shule za Msingi, Sekondari na vyuoni na 

kuzisimamia, kuanzisha klab mpya na za kudumu mashuleni. Elimu ya utambuzi wa tabia, 

unasihi na kurekesha tabia kwa vijana waraibu wanaoendelea kupata nafuu,  kutoa  elimu 

katika seminary ya mapadri Tabora, pia ilitolewa kwenye mbio za mwenge na kwenye  

vyombo vya habari. Mafunzo ya utengenezaji mkaa mbadala kwa vijana yalitolewa, huduma  

za vikoba, mijadala juu ya mahusiano ya dawa za kulevya na VVU, kundwa kwa timu ya 

uelimishaji rika, walioko mitaani, kufanya bonanza la michezo mashuleni, na vituo vya 

kusaidia vijana na jamii iliyoathirika na matumizi ya dawa za kulevya. 

Asasi hizo zimeendelea kutoa elimu katika matamasha na makongamano mbalimbali katika 

mikoa tofauti tofauti, baadhi ya asasi hizo ni Kibwena Commuinity Development (KCD), 

International Organization of Good Templars (T-IOGT), Gulukakwalala Youth Environment 

Group, Youth Achiverment Village in Tanzania (YAVT), Elimisha Initiative, Matumaini 

Group, Lake Tanganyika Development and Relief Organization, Kiona youth Coordinates 

(KYCo), NURGET Development Tanzania, Kimara Peer Educators and Health Promotors 

Trust Fund,Tandika Youth And Handcraft Group (TAYOHAG), Nazareth Kwaya, Anti 

Alcoholism and Drug Addiction Organization (AADAO) na Next Generation Keepers. 

Aidha, Mamlaka huratibu uandaaji na kusimamia utekelezaji wa miongozo ya utoaji elimu 

katika makundi mbalimbali ya kijamii pamoja na kujumuisha suala la dawa za kulevya katika 

mitaala ya ngazi mbalimbali za elimu. Mamlaka pia huwezesha wadau mbalimbali kutekeleza 

jukumu hili kwa kuwajengea uwezo. 

 

Mamlaka ilifanikiwa kutoa elimu ya namna bora ya kudhibiti uchepushwaji wa kemikali 

bashirifu ili kuzuia kuchepushwa. Elimu hiyo ilitolewa kwa wadau  mbalimbali  

wanaojihusisha na biashara ya kemikali bashirifu ambapo jumla ya wadau 183 walipewa 
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elimu, wakiwemo wasafirishaji 54, wasimamimizi wa kemikali 109 na waingizaji na 

wasambazaji wakubwa wa kemikali 20. 

 

 Kupunguza madhara yanayosababishwa na matumizi ya dawa za kulevya 

Kupunguza madhara yanayosababishwa na matumizi ya dawa za kulevya ni nguzo ya tatu 

muhimu katika kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya nchini. Katika nguzo hii Mamlaka 

imekuwa ikitoa elimu ya afya kwa watumiaji wa dawa za kulevya, kuandaa miongozo, 

kuratibu na kuanzisha vituo vya matibabu ya uraibu kwa kutumia tiba ya Methadone  hasa  

kwa waathirika wa dawa aina ya heroin na kusimamia nyumba za upataji nafuu. 

 
Maambukizi ya VVU, virusi vya homa ya ini na ugonjwa wa kifua kikuu kwa watumiaji wa 

dawa za kulevya huwa na kiwango kikubwa hivyo hupatiwa huduma ili kupunguza 

maambukizi haya kuenea kwenye jamii. Kulingana na takwimu za mwaka 2014 kiwango cha 

maambukizi ya VVU kwa watumiaji wa dawa za kulevya kwa njia ya kujidunga ilikuwa ni 

35% wakati katika jamii kwa ujumla kiwango cha maambukizi kilikuwa 5.8%. 

 
Jitihada zinazofanyika kuhakikisha watumiaji wa dawa za kulevya wanapata huduma za 

matibabu kwa ajili ya kupunguza maambukizi ya maradhi miongoni mwao na jamii 

inayowazunguka, huduma za unasihi na stadi za kazi hivyo kuboresha maisha yao na 

kuwafanya waweze kujitegemea. Huduma hizi hutolewa katika asasi, nyumba  za  upataji 

nafuu (sober houses), kliniki za methadone na kwenye baadhi ya vituo vya afya. 

 

 Tiba ya methadone 

Mamlaka kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee  na  

Watoto, mashirika yasiyo ya kiserikali pamoja na wadau wa maendeleo imeratibu, uanzishaji, 

na uendeshaji wa huduma ya tiba ya methadone kwa waathirika wa dawa ya kulevya aina ya 

Heroin. Katika kipindi cha mwaka 2018 Mamlaka ilifanikiwa kufikisha huduma ya tiba ya 

methadone kwa mara ya kwanza kwa waraibu wa mkoa wa Mwanza katika  hospitali  ya 

Sekou Toure. 

 
Tangu kuanzishwa kwake mwaka 2011 hadi kufikia mwaka 2018 huduma hizi zimekuwa 

zikitolewa bila malipo katika vituo vya afya vya Muhimbili, Mwananyamala, Temeke,  

Mbeya, na Mwanza. Hadi Desemba 2018 jumla ya waraibu wa dawa za kulevya 6,204 

walipatiwa huduma hii ikiambatana na huduma nyingine zinazotolewa kwa waraibu wa dawa 

za kulevya. 

 
Hata hivyo kumekuwa na ongezeko la waraibu waliosajiliwa katika tiba ya Methadone kwa 

69.4% kutoka waraibu 4,307 mwaka 2017 hadi kufikia 6,204 mwaka 2018. Aidha, wanawake 

waliojitokeza kupata tiba ya methadone ni wachache ukilinganisha na idadi ya wanaume. 

Pamoja na kwamba idadi ya wanawake wanaotumia dawa za kulevya ni wachache 

ukilinganisha na wanaume, bado idadi ya wanawake wanaojitokeza kupata huduma ya 

matibabu ni ndogo sana. 
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Mamlaka imesimamia na kuratibu utafiti wa matumizi ya dawa ya methadone nyumbani 

badala ya waraibu kuhudhuria katika vituo vya kupatiwa dawa kila siku, ili kusaidia waraibu 

kupata huduma kwa urahisi. Mamlaka pia ina ratibu mafunzo mbalimbali kwa watoa huduma 

za afya ili kuwajengea uwezo katika utoaji huduma. 

 
Methadone ni tiba inayosaidia kupunguza utegemezi wa dawa ya kulevya aina ya heroin, 

hata hivyo uchunguzi na matibabu ya magonjwa mengine kama vile; maambukizi ya VVU, 

homa ya ini aina ya B na C, kifua kikuu na kifua kikuu sugu pamoja na magonjwa ya zinaa 

hufanyika katika vituo hivyo. 

Vilevile, huduma za magonjwa ya akili, uzazi kwa mama na mtoto na huduma nyingine za 

kijamii hutolewa katika vituo hivyo. Huduma hii imesaidia kupunguza vifo vya ghafla 

kutokana na kuzidisha dozi ya dawa aina ya heroin. Huduma ya methadone inasaidia pia 

kupunguza matendo ya kihalifu, uvunjifu wa amani na kuleta mabadiliko chanya katika 

jamii. 

 

 Kuwaandaa waraibu kuanza kutumia methadone 

Asasi ziliendelea kutoa huduma ya kuwaandaa waraibu kwa ajili ya kuanza kupata huduma 

ya Methadone, waliweza kwenda kwenye vijiwe mbali mabali kuwapatia huduma ya unasihi, 

elimu ya dawa za kulevya, kuwapima maambukizi ya kufua kikuu, VVU na kuwapa elimu ya 

kujinga salama ili wasiweze kupata magonjwa ambukizi, Asasi zilizotoa huduma hizo ni 

MUKIKUTE, Methadone Family Against Drug Abuse (MEFADA), Youth Volunteers 

Against Behaviours (YOVARIBE) na Youth Counseling and Rehabilitation (YCR). 

 

Jedwali Na. 7: Waraibu Waliopata Huduma ya Methadone Tangu 2011 - 2018 

Suala Wanaume Wanawake Jumla 

Idadi ya Waraibu waliosajiliwa toka 
kuanzishwa kwa Huduma. 

5,798 406 6,204 

Idadi ya Waraibu waliokuwa wanatumia 
Methadone hadi Desemba 2018 

3,723 267 3,990 

Waliokutwa na maambukizi ya VVU 422 161 583 

Waliokutwa na maambukizi ya Homa ya Ini 

C 

659 74 733 

Waliokutwa na maambukizi ya Homa ya Ini 

B 

470 72 542 

Waliokutwa na ugonjwa wa Kifua kikuu. 340 48 388 

 

 

 Huduma ya upataji nafuu kwa watumiaji wa dawa za kulevya (Sober House) 

Waraibu wa dawa za kulevya waliendelea kupata huduma za upataji nafuu katika nyumba 

maalum za upataji nafuu (sober house) katika kipindi cha mwaka 2018. Katika kipindi hicho 

nyumba za upataji nafuu zimeongezeka kutoka nyumba 24 mwaka 2017 hadi kufikia nyumba 

30. Aidha, nyumba hizi zinapatikana katika mikoa ya Tabora, Tanga, Dar es salaam, 

Dodoma, Kagera, Iringa, Arusha, Kilimanjaro, Morogoro, Mwanza, na Pwani. Vilevile 

Mamlaka iliendelea kuratibu uanzishaji na kusimamia uendeshaji wa nyumba hizo kwa 
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kutumia Mwongozo wa Namna ya Kuanzisha na Kuendesha Nyumba za Upataji Nafuu (The 

Guideline Manual of Standards for Establishing and Operating Sober Houses in Mainland 

Tanzania). Nyumba hizi zinaendeshwa na asasi zisizo za kiserikali ambapo waraibu wa dawa 

za kulevya za aina mbalimbali husaidiwa kuachana na matumizi ya dawa za kulevya kwa 

kutumia unasihi bila kutumia dawa yoyote. 

 
Baadhi ya nyumba hizo ni Tabora sober house, Gift of Hope Foundation, Kipepeo Foundation-

South Beach Sober House, Courage on Recovery Foundation, Changamoto ni Matumaini, 

People with Drug Dependence Relief Foundation (PEDDEREF), Sobriety  Forever 

Rehabilitation Centre, Foundation For Alleviation Of Drug Addiction And Suffering 

(FADAS), Morogoro Recovery Community Tanzania (MRC), Drug Free Tanzania (The Ties 

that bind us together recovery), Drug Free Tanzania (Right Way Recovery House), Tanzania 

Sobriety and Change Foundation (TSCF), Pillimisanah Foundation, Stay Clean Foundation- 

(Goodwill recovery centre) na The Light of Miracle Organization. 

 

Huduma katika vituo vya afya 

Vituo vya kutolea huduma za afya vya wilaya, rufaa mkoa na rufaa kanda vinatoa huduma  

kwa waraibu wa dawa za kulevya. Katika mwaka 2018, jumla ya waraibu 12,010 

walihudumiwa katika vituo hivyo nchini. 
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SURA YA NNE 

 
4 CHANGAMOTO, HATUA ZILIZOCHUKULIWA NA MIPANGO YA BAADAYE 

Udhibiti wa biashara na matumizi ya dawa za kulevya kwa mwaka 2018 ulikuwa  na  

mafanikio licha ya kuwepo kwa matatizo na changamoto mbalimbali. Sura hii imeainisha 

changamoto na mikakati iliyojiwekea Mamlaka katika kuongeza ufanisi wa udhibiti wa dawa 

za kulevya nchini. 

 

 Changamoto na hatua zilizochukuliwa 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika kipindi hicho zipo changamoto mbalimbali 

zilizojitokeza. Hatahivyo, Mamlaka kwa kushirikiana na wadau wengine ilifanya jitihada 

mbalimbali katika kukabiliana na changamoto hizo. 

i. Katika kukabilina na changamoto ya ukubwa wa mipaka na ukanda mrefu wa bahari  

ya Hindi unaosababisha udhibiti wa dawa za kulevya kuwa mgumu, Mamlaka kwa 

kushirikiana na vyombo vingine vya ulinzi na usalama ilitambua bandari bubu 

zinazotumika kuingiza dawa hizo na kuimarisha doria kwenye maji bahari na mipaka 

ya nchi kavu. 

ii. Ili kubaini mbinu mbalimbali zinazotumiwa na wafanyabiashara wa dawa za kulevya 

ambazo hubadilika mara kwa mara kutokana na kukua kwa teknolojia yalitolewa 

mafunzo kwa watumishi wanaojihusisha na udhibiti wa dawa za kulevya ili 

kuwaongezea uwezo wa kutambua mbinu hizo 

iii. Katika kukabiliana na ongezeko la uzalishaji wa dawa mpya za kulevya za viwandani 

zisizodhibitiwa na sheria zinazotengenezwa na kemikali bashirifu. Mamlaka kwa 

kushirikiana na mamlaka zingine za udhibiti iliendelea kufanya ukaguzi maeneo 

mbalimbali kama vile kwenye maduka, viwanda, kampuni za usafirishaji vifurushi na 

maeneo ya starehe. 

iv. Katika kukabiliana na ongezeko la mahitaji ya huduma za matibabu kwa waraibu wa 

dawa za kulevya Mamlaka kwa kushirikiana na wadau wengine walifungua kituo cha 

tiba ya methadone mkoani Mwanza na kuongeza idadi ya vituo hivyo na kufikia sita. 

Vilevile, nyumba za upataji nafuu ziliongezeka kutoka 24 mwaka 2017 hadi 30 mwaka 

2018 

v. Kutokana na changamoto ya unyanyapaa na uelewa mdogo juu ya tatizo la dawa za 

kulevya, elimu ilitolewa kwa jamii ili wajiepushe na matumizi na biashara ya dawa za 

kulevya, kupunguza unyanyapaa kwa waraibu ikiwa ni pamoja na kushiriki kikamilifu 

katika mapambano dhidi ya dawa za kulevya 

vi. Ukosefu wa mfumo rasmi wa kuwajengea uwezo wa ujasiriamali wanaoacha matumizi 

ya dawa za kulevya baada ya tiba, 
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vii. Kutokana na changamoto ya kukinzana kwa sheria ya kudhibiti na kupambana na 

dawa za kulevya na nchi nyingine, Tanzania imeendelea kushirikiana na nchi nyingine 

kupitia mikataba ya kimataifa na ya kikanda kukabiliana na changamoto hii 

viii. Ili kukabiliana na changamoto ya ongezeko la matumizi mabaya ya dawa tiba zenye 

asili ya kulevya, Mamlaka kwa kushirikiana na mamlaka zingine za udhibiti 

zimeendelea kuimarisha ukaguzi na kuchukua hatua kwa wanaokiuka taratibu 

zilizoainishwa na sheria za udhibiti. 

 Mipango ya baadaye 

Mamlaka imepanga kuongeza udhibiti na mapambano dhidi ya Dawa za Kulevya kwa  

kufanya yafuatayo: 

• Elimu juu ya athari za matumizi na biashara ya dawa za kulevya. 

Kuongeza nguvu zaidi katika kutoa elimu kwa umma juu ya madhara yanayotokana na 

matumizi na biashara ya dawa za kulevya. Mamlaka kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 

itajielekeza katika kuongeza utoaji wa elimu ili kupunguza kundi la wanaotaka kujiingiza 

katika kutumia dawa za kulevya na kwa wale ambao wameshaanza basi kuwaelekeza vituo 

ambavyo wanaweza kupata tiba. 

• Mapambano dhidi ya biashara ya dawa za kulevya 

Mamlaka kwa kushirikiana na vyombo vingine vya dola pamoja na jamii itajielekeza katika 

kuboresha mapambano dhidi ya biashara ya dawa za kulevya ikiwemo kushirikisha taasisi na 

vyombo vingine vya kimataifa ili kuleta tija. Mapambano hayo yatajikita zaidi katika 

kuhakikisha dawa za kulevya haziingizwi nchini na zile ambazo zimeshapenya hazisambazwi 

mitaani kwa kuwakamata wahusika na dawa hizo. Vilevile Mamlaka itaimarisha uchunguzi  

wa sayansi jinai ikiwa ni pamoja na kuanzisha kwa maabara yenye uwezo  wa kufanya tafiti  

na utambuzi wa dawa mpya na zilizopo sokoni. 

• Utoaji wa tiba kwa waathirika wa dawa za kulevya 

Mamlaka kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

itaendelea kutia nguvu juhudi za upanuzi wa huduma za tiba kwa waathirika wa dawa za 

kulevya na kuhakikisha huduma hizi zinawafikia wahusika karibu na maeneo  yao  ili 

kuongeza ushiriki wao katika kupata huduma hizo. Upanuzi wa huduma hizo utahusisha pia 

kuweka dirisha maalum katika hospitali za rufaa za mikoa yote nchini litakalokuwa linatoa 

huduma kwa waathirika wa dawa za kulevya. 


