
HEROIN 
Sheria inasemaje ukijihusisha na heroin?
Kwa mujibu wa Sheria ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya ya mwaka 2015, kujihusisha 
na heroin (kusafirisha ndani na nje ya nchi, kuuza, 
kuhifadhi, kusambaza na kutengeneza)  ni KOSA 
LA JINAI na adhabu yake ni kifungo cha maisha.

Utamsaidiaje mtumiaji wa heroin?
Mtumiaji anaweza kupunguza kiasi anachotumia 
taratibu na hatimaye kuacha.  Wanaweza  
kupatiwa tiba ya methadone inayopatikana  
kwenye baadhi ya vituo vya kutolea huduma za  
matibabu. Aidha, asasi za kiraia huwasaidia  
watumiaji kuacha kwa kuwapa unasihi na  
huduma nyingine. Vilevile, nyumba za upataji  
nafuu ‘sober house’ huwasaidia kwa kuwapit-
isha kwenye hatua 12 za upataji nafuu. Kwa 
msaada zaidi tembelea tovuti www.dcea.go.tz

Wanafunzi
Wengi wanaotumia heroin hushindwa  
kuzingatia masomo yao na wengine kushindwa 
kumaliza shule. Vijana hawa hujikuta  
hawakubaliki katika jamii zao na kunyanyapaliwa 
hivyo hujiunga na magenge ya wahalifu. 

Ujumbe kwa jamii
1.	Wazazi na walezi wawalee watoto katika 
 	maadili mema ikiwemo kuwa nao karibu na 
 	kuwasikiliza
2.	Vijana wajitambue na kujiepusha na  
	makundi hatarishi yanayoweza kuwaingiza 
 	kwenye utumiaji wa sigara, ugoro, pombe, 
 	shisha au bangi ambavyo watumiaji wengi 
 	wa heroin wanakiri walianza navyo. 
3.	Usijaribu kuonja heroin kwani inaleta uteja 
 	kwa haraka na ni vigumu sana kuachana 
 	nayo.
4.	Watumiaji wasinyanyapaliwe waelekezwe 
 	kwenye tiba
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HEROIN NI NINI? 
Ni aina ya dawa ya kulevya inayotengenezwa  
na kemikali ya asili inayoitwa ‘morphine’ ambayo 
inapatikana kwenye utomvu ‘opium’ wa tunda la 
mmea wa afyuni ‘opium poppy’ unaolimwa zaidi 
kwenye nchi za Afghanstan, Myanmar na Laos. 
Hapa nchini, heroin inashika nafasi ya pili kwa  
matumizi baada ya bangi, na inatumiwa kwa njia  
ya kuvuta ikiwa imechanganywa na kiasi kidogo  
cha bangi na sigara au kwa njia ya kunusa na  
kujidunga. Heroin ni kati ya dawa za kulevya  
zinazoongoza kwa kusababisha uteja haraka,  
vifo vinavyotokana na kuzidisha kiasi cha matumizi 
au maradhi mbalimbali, pia ni dawa ambayo  
ina watumiaji wengi wanaohitaji tiba. Heroin  
hujulikana kwa majina ya mtaani kama unga,  
ngada, teli (cocktail), msharafu, white, kijiwe, 
brown, nk. 

	 MADHARA YA HEROIN KIAFYA
►	 Husababisha magonjwa ya moyo, ini, 
 	 mapafu, meno, ngozi, figo na saratani
►	 Mazingira duni ya utumiaji na kushirikiana  
	 vifaa husababisha maambukizi ya kifua  
	 kikuu, VVU na homa ya ini
►	 Matumizi ya heroin na pombe huweza  
	 kusababisha kifo
►	 Mtumiaji anapoacha kutumia heroin  
	 hupatwa na arosto inayoambatana na dalili 
 	 zifuatazo maumivu makali, homa, kuharisha, 
 	 kizunguzungu na kichefuchefu
►	 Heroin hupunguza kasi ya utendaji kazi wa 
 	 mfumo wa fahamu na kuathiri umakini, hivyo 
 	 kusababisha ajali au kushiriki ngono zembe. 
►	 Kukosa hamu ya kula na kudhoofu kiafya
►	 Upungufu wa maji mwilini kunakosabisha 
 	 kukosa choo 
►	 Kujidunga husababisha mishipa ya damu 
 	 kusinyaa au kupotea na hivyo kushindwa 
 	 kupata msaada wa matibabu kwa haraka 
	 inapohitajika
►	 Huweza kusababisha vifo kutokana na  
	 kuzidisha kiasi cha matumizi

	 Kijamii
►	 Mtumiaji kutowajibika na kushindwa kutimiza 
 	 majukumu katika familia na kusababisha  
	 kuvunjika kwa ndoa, kutelekeza watoto na 
 	 kwa watoto hufukuzwa na kuishi kwenye mageto

Utomvu (opium) ukivunwa kwenye  mmea wa afyuni 

Utomvu wa afyuni (opium)

Kete za heroin

►	 Ongezeko la vitendo vya uhalifu vikiwemo 
 	 udokozi, unyang’anyi, utapeli pamoja na 
 	 mmomonyoko wa maadili (biashara ya  
	 ngono). 
►	 Biashara ya heroin imesababisha vijana wa 
 	 kitanzania kuwekwa rehani nje ya nchi  
	 (bondi) na kuhatarisha maisha yao na  
	 taswira ya nchi.
►	 Biashara ya dawa za kulevya huambatana 
 	 na uhalifu mkubwa kwenye jamii  kama  
	 ujangili, biashara ya binadamu, biashara  
	 haramu ya silaha, utakatishaji fedha, utekaji, 
 	 ugaidi, madanguro, nk

	 Kiuchumi
►	 Matumizi ya dawa za kulevya hupunguza 
 	 nguvu kazi ya taifa na kuongeza umasikini 
 	 kwa familia na jamii kwa ujumla.
►	 Biashara ya dawa za kulevya husababisha 
 	 mzunguko wa fedha haramu, mfumuko 
 	 wa bei, utakatishaji fedha, kukithiri kwa  
	 rushwa na kuongeza tofauti ya kipato
►	 Serikali hutumia gharama kubwa kudhibiti 
 	 tatizo la dawa za kulevya kwenye ukamataji, 
 	 matibabu, kutoa elimu, nk

	 Kwa wanawake
►	 Huweza kuharibu mimba au kuzaa watoto 
 	 njiti.
►	 Huzaa watoto wenye uraibu wa heroin
►	 Watoto wanaozaliwa hudumaa kimwili na 
 	 kiakili na mara nyingi hufariki kabla ya  
	 kufikisha umri wa miaka mitano


