
MAMLAKA YA KUDHIBITI NA KUPAMBANA 
NA DAWA ZA KULEVYA

COCAINE

Cocacola na cocaine
Kwenye miaka ya 1886 kinywaji cha Coca-Cola  
kilipoanzishwa kilikuwa na kiasi kidogo cha cocaine. 
Baada ya madhara ya cocaine kudhihirika katika 
jamii iliondolewa kwenye Coca-Cola mwaka 1903.

 Sheria inasemaje kuhusu cocaine?
Kwa mujibu wa Sheria ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya ya mwaka 2015, kujihusisha 
na cocaine (kusafirisha ndani na nje ya nchi, kuuza, 
kuhifadhi, kusambaza na kutengeneza)  ni KOSA LA 
JINAI na adhabu yake ni kifungo cha maisha.

Utamsaidiaje mtumiaji wa cocaine
Mtumiaji anaweza kupunguza kiasi anachotumia 
taratibu na hatimaye kuacha.  Aidha, asasi za kiraia 
huwasaidia watumiaji kuacha kwa kuwapa  
unasihi. Nyumba za upataji nafuu ‘sober house’  
ambako hupitishwa kwenye hatua 12 za upataji  
nafuu. Kwa msaada zaidi tembelea tovuti  
www.dcea.go.tz 

Wanafunzi
Wanafunzi wengi wanaotumia cocaine  
hushindwa kuzingatia masomo yao na 

wengine kushindwa kumaliza shule. Vijana 
hawa hujikuta hawakubaliki katika jamii zao 
na kunyanyapaliwa hivyo hujiunga na ma-

genge ya wahalifu

Ujumbe kwa jamii

1. 	Wazazi na walezi  wawalee watoto katika 
	maadili mema ikiwemo kuwa nao karibu na
	kuwasikiliza

2.	Vijana wajitambue na kujiepusha na 
 	makundi hatarishi yanayoweza kuwaingiza 
 	kwenye utumiaji wa sigara, ugoro, pombe, 
 	shisha au bangi ambavyo watumiaji wengi 
 	wa cocaine wanakiri walianza navyo. 

3.	Usijaribu kuonja cocaine kwani inaleta uteja 
 	kwa haraka na ni vigumu sana kuachana 
 	nayo.

4.	Watumiaji wasinyanyapaliwe waelekezwe 
 	kwenye tiba
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Ni dawa ya kulevya inayotokana na majani ya  
mmea unaojulikana kitaalam kama Erythroxylum 
coca ambao hulimwa zaidi kwenye nchi ya  
Colombia ikifuatiwa na Peru na Bolivia. Asili ya  
dawa hii ni kuongeza kasi ya utendaji wa mfumo wa 
fahamu. Watumiaji hutumia cocaine kwa njia ya kunu-
sa, kuvuta, kujidunga au kupaka ambapo huathirika na 
kuwa wateja wa dawa hiyo. Cocaine huwa katika hali 
ya unga mweupe au vijiwe vyeupe. Majina maarufu ya 
dawa hii yanayotumika mitaani ni pamoja na pele, diego, 
white sugar na sembe. 

	 Athari za cocaine 
	 Kiafya:
   ►	 Hufanya mishipa ya damu kusinyaa na 
 	 kuongeza msukumo la damu na mapigo ya 
 	 moyo yasiyo na mpangilio hivyo kuleta  
	 shinikizo la damu, shambulizi la moyo,  
	 kiharusi au kifo cha ghafla
   ►	 Huleta matatizo ya kiakili kama kujihisi  
	 unataka kudhuriwa, hasira, ukatili, vurugu, 
	 kukosa utulivu na kutaka kujiua.
   ►	 Cocaine ikitumika kwa njia ya kunusa  
	 husababisha uwezo wa kunusa kupotea, pua      	
	 kutoboka, mafua yasiyopona na kutoka 
	 damu puani 
   ►	 Uvutaji wa cocaine ya mawe huharibu mapafu 
 	 na kupata kikohozi kikali pamoja na kupumua 
 	 kwa shida

Unga wa cocaine na heroin huweza  
kufanana ingawa heroin hupatikana zaidi kuliko 

cocaine hapa nchini.

Majani ya coca Cocaine ya unga Cocaine ya mawe 

   ►	 Cocaine husababisha kusinyaa kwa mishipa ya 	
	 damu kwenye mfumo wa chakula na utumbo 		
	 kuoza
   ►	 Cocaine huozesha meno kutokana na 
 	 ongezeko la asidi na ukavu wa mdomo.
   ►	 Hatari ya maambukizi ya homa ya ini, VVU 
 	 na kifua kikuu kutokana na kushirikiana  
	 sindano, kubakwa, biashara ya ngono, 
 	 kushiriki ngono zembe, kuishi mazingira  
	 yasiyo na hewa safi, nk.
   ►	 Cocaine inapokosekana arosto hutokea  
	 na kupata uchovu mkali,  usingizi,  
	 kutetemeka, kuhisi kutambaliwa na vitu 
 	 mwilini, kutapika, kuwa dhaifu na  
	 kushindwa kuwa na utulivu. Arosto pia  
	 husababisha kukosa furaha, maumivu 
 	 makali, kuharisha, homa, kukosa umakini  
	 na kuwa na hamu kubwa ya kutumia  
	 cocaine
   ►	 Huweza kusababisha vifo kutokana na  
	 kuzidisha kiasi cha matumizi
   ►	 Cocaine ikichanganywa na pombe huweza 
 	 kusababisha kifo.
   ►	 Kukosa usingizi na kuweza  	kusababisha 
 	 ajali 
    ►	 Kukosa hamu ya kula na kusababisha afya 
 	 kudhoofu
    ►	 Utumiaji cocaine huchochea uvutaji wa 
 	 sigara wa mfululizo

 
	 Kijamii
    ►	 Mtumiaji kutowajibika na kushindwa kutimiza 
 	 majukumu katika familia na kusababisha  
	 kuvunjika kwa ndoa, kutelekeza watoto na 
 	 kwa watoto hufukuzwa na kuishi kwenye 
 	 mageto
    ►	 Ongezeko la vitendo vya uhalifu vikiwemo 
 	 udokozi, unyang’anyi, utapeli pamoja na 
 	 mmomonyoko wa maadili (biashara ya  
	 ngono). 
    ►	 Biashara ya dawa za kulevya huambatana 
 	 na uhalifu mkubwa kwenye jamii  kama  
	 ujangili, biashara ya binadamu, biashara  
	 haramu ya silaha, utakatishaji fedha, utekaji, 
 	 ugaidi, madanguro, nk

	 Kiuchumi
    ►	 Matumizi ya dawa za kulevya hupunguza nguvu  
	 kazi ya taifa na kuongeza umasikini kwa familia 
 	 na jamii kwa ujumla.
     ►	 Biashara ya dawa za kulevya     husababi		
	 sha mzunguko wa fedha haramu, mfumuko 	
	 wa bei, utakatishaji 	 fedha, kukithiri kwa 
	 rushwa na kuongeza tofauti ya kipato 		
   ► 	 Serikali hutumia gharama kubwa kudhibiti 		
          tatizo la dawa za kulevya kwenye ukamataji, 	
	 matibabu, kutoa elimu, nk
 


