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Sheria inasemaje kuhusu bangi?
Kwa mujibu wa sheria namba 5 ya mwaka 2015, Kilimo 
na biashara haramu bangi katika taifa letu ni haramu, 
hivyo haina matumizi yoyote halali nchini
Kujihusisha kwa namna yoyote na bangi (kulima, 
kuuza, kuhifadhi, kutumia, nk) ni KOSA LA JINAI na 
adhabu yake inafikia hadi kifungo cha maisha

Utamsaidiaje mtumiaji wa bangi?
Mtumiaji anaweza kupunguza kiasi anachotumia 
taratibu na hatimaye kuacha. Aidha, asasi za kiraia 
huwasaidia watumiaji kuacha kwa kuwapa unasihi. 
Nyumba za upataji nafuu ‘sober house’ ambako 
hupitishwa kwenye hatua 12 za upataji nafuu. Kwa 
msaada zaidi tembelea tovuti www.dcea.go.tz

Ujumbe kwa jamii
1. 	Wazazi, walezi na jamii kwa ujumla  
	tuwalee watoto na vijana wetu katika maadili 
	mema kwa kuwasikiliza, kuongea nao na 
 	kufuatilia maendeleo yao mara kwa mara.
2. 	Vijana wanashauriwa kujifunza na kuzingatia 		
	stadi za maisha ikiwemo kujiepusha na  
	kukabiliana na makundi hatarishi  
	yanayoweza kuwaingiza kwenye matumizi ya 
 	bangi.
3. 	Waathirika wa matumizi ya bangi 
	wasinyanyapaliwe badala yake wasaidiwe na 		
	waelekezwe kwenye huduma stahiki.

BANGI

Hapana!. Bangi hufanya mishipa ya damu 
na ubongo kusinyaa, kunakosababisha 
kupungua kwa uwezo wa kufikiri na 
kumbukumbu. Kwa wanafunzi na vijana 
matumizi ya bangi hupunguza uwezo wao 
wa kufikiri, kusoma na kukumbuka na hii 
hupelekea kupata matokeo yasiyoridhisha 
katika masomo yao.

MAMLAKA YA KUDHIBITI NA KUPAMBANA 
NA DAWA ZA KULEVYA

4. 	Bangi HAIONGEZI ufanisi na tija kazini, 
 	kwenye kilimo au masomo.  Angalia jibu la swali  
	hili hapa chini:-
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BANGI NI NINI?
Bangi ni aina ya dawa ya kulevya inayotokana na 
mmea unaoitwa “Cannabis sativa” ambao hustawi na 
hutumika kwa wingi hapa nchini na duniani kote. Bangi 
huathiri ubongo na kubadili jinsi tunavyotafsiri uhalisia 
wa vitu. Majani na maua ya mmea huo hukaushwa na 
hutumiwa kama kilevi peke yake au kwa kuchanganywa 
na dawa zingine. Mara nyingi bangi imekuwa ni kati ya 
dawa ya awali kutumiwa, 
ambapo watumiaji wengi 
huanza matumizi wakiwa 
na umri mdogo hivyo 
kuwa katika hatari zaidi 
kiafya, kijamii na kiuchumi. 
Aidha, watumiaji wengi 
wa bangi huishia kutumia 
dawa nyingine hapo 
baadae kama heroin na 
cocaine. Hivyo, bangi 
hutumika kama njia ya 
kuingia katika matumizi 
ya dawa nyingine za kulevya. Majina mengine ya 
bangi yanayotumika mitaani ni kama msuba, dope, 
nyasi, majani, mche, kitu, blanti, mboga, sigara kubwa, 
ndumu, msokoto, ganja, nk.

MADHARA YA BANGI
u	 Bangi huamsha magonjwa ya akili hususani, 		
	 ‘depression’, ‘anxiety’ ‘psychosis’ na 	‘schizo		
	 phrenia’
u 	 Moshi wa bangi huzalisha lami na kemikali 
 	 mbalimbali ambazo zinaweza kusababisha 
 	 kansa ya mapafu
u 	 Bangi huathiri mifumo ya fahamu na kumfanya  
	 mtumiaji awe kwenye hali ya njozi ambapo 
 	 ataona na kusikia vitu  tofauti na uhalisia. 
 	 Hali 	 hii 	 inachangia kupunguza  
	 stamina ya mtumiaji na kusababisha ajali, 
 	 uharibifu wa mali 	 pamoja na kushusha 
 	 ufanisi wa kazi.

u 	 Baadhi ya watumiaji hupata wasiwasi mkubwa 
 	 mara wavutapo na kuwahisi vibaya watu 
 	 wanaowazunguka kuwa wanataka kuwadhuru 
 	 au kuhisi wanajua kuwa wamevuta bangi.  
	 Wasiwasi huweza kumfanya mtumiaji  
	 amshambulie mtu na kumdhuru bila hatia
u 	 Mara baada ya kutumia bangi mapigo ya moyo
 	 huongezeka na mishipa ya damu kupanuka 
 	 na hata kusababisha kiharusi.
u 	 Uvutaji wa bangi huweza kusababisha  
	 kikohozi sugu, kukosa pumzi, vidonda vya 
 	 koo na pumu
u 	 Mtumiaji wa bangi hukosa mwamko wa 
 	 maendeleo akijihisi ni mwenye maendeleo 
 	 makubwa wakati anaishi maisha duni kabisa.
u 	 Matumizi ya bangi huchochea mmomonyoko 
 	 wa maadili kutokana na ongezeko la vitendo 
 	 vya uhalifu ikiwemo wizi, utapeli, na ukatili wa  
	 kijinsia katika jamii.
u 	 Bangi husababisha utegemezi, huvuruga
 	 mahusiano ya kifamilia pamoja na upotevu 
 	 wa ajira kwa mtumiaji. Matokeo ya kuvurugika 
 	 mahusiano ni pamoja na kuwepo kwa 
 	 migogoro isiyoisha, kutelekeza wenza na 
 	 watoto, kuvunjika Kwa ndoa, kutokuwa na 
 	 ajira, ongezeko la watoto wa mitaani na 
 	 biashara ya ngono.

u 	 Matumizi ya bangi huchochea matumizi ya 
 	 dawa nyingine za kulevya kwa namna mbili; 
 	 kwanza kwa kuchanganya bangi na dawa 
	 nyingine za kulevya au kwa kuhamia kwenye 
 	 dawa zingine kama heroin na cocaine. 
	 Hali hii huongeza madhara kwa mtumiaji na 
 	 hata wakati mwingine husababisha vifo.
u 	 Kilimo haramu cha bangi mara nyingi  
	 hufanyika kwenye vyanzo vya maji, misituni 
 	 na milimani ambapo miti hukatwa au 
 	 kuchomwa moto na kusababisha kutoweka 
 	 kwa baadhi ya viumbe hai na uoto wa asili, 
 	 kukauka kwa vyanzo vya maji, mmomonyoko  
	 wa udongo na hatimaye ukame. Uharibifu huu 
 	 umejidhihirisha katika safu za milima ya 
 	 Uluguru, Usambara, Udzungwa na maeneo ya 
 	 Arumeru.
u 	 Kushamiri kwa kilimo haramu cha bangi,  
	 kunaweza kusababisha uhaba wa mazao ya 
 	 chakula na hivyo kupelekea kupanda bei ya 
 	 vyakula na hata janga la njaa.
u 	 Kutokana na athari za matumizi na kilimo 
 	 haramu cha bangi, Taifa linaingia gharama 
 	 kubwa katika kukabiliana na tatizo hili, 
 	 ikiwemo utoaji wa elimu mashuleni na katika 
 	 jamii, matibabu ya maradhi mbalimbali, 
 	 uteketezaji mashamba na udhibiti wa biashara 
 	 haramu ya bangi.
u 	 Bangi huchangia kuongezeka kwa umasikini
 	 kwa mtumiaji, jamii na taifa kwa ujumla na 
 	 kupelekea kurudisha nyuma maendeleo ya 
 	 nchi.


