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MAELEZO YA WAZIRI 

 

Tatizo la matumizi na biashara ya dawa za kulevya limeendelea kuiathiri nchi yetu. Bangi 

imeendelea kuwa ni dawa ya kulevya inayotumika zaidi na ikizalishwa katika mikoa yote ya 

Tanzania Bara hususani katika mikoa ya Mara, Morogoro, Arusha, Tanga, Mbeya, Kagera, 

Ruvuma, Iringa na Njombe.  

Vilevile, Mirungi imeendelea kutumika na kuzalishwa hapa nchini hasa katika Mkoa wa 

Kilimanjaro Wilaya ya Same na kiasi kingine cha dawa hii kimekuwa kikiingizwa nchini kutoka 

nchi jirani ya Kenya. 

Nchi yetu imekuwa ni njia kuu ya kupitishia na kusambaza dawa za kulevya za viwandani 

hususan heroin na cocaine kwenda Ulaya, China, Afrika Magharibi na Afrika Kusini na kiasi 

kingine kubaki na kutumika hapa nchini. Kiasi kikubwa cha Heroin inayoingizwa nchini hutokea 

nchi za Afghanistan, Pakistan na Iran wakati kiasi kikubwa cha cocaine hutoka nchi za Amerika 

ya Kusini hasa Colombia, Peru na Bolivia.  

Tatizo la matumizi ya dawa za kulevya limeendelea kuathiri sekta mbalimbali za uzalishaji na 

hivyo kudhoofisha ukuaji wa uchumi wa nchi yetu. Matumizi hayo yamekuwa yakiathiri afya za 

watanzania hasa vijana ambao ni nguvu kazi ya taifa letu.  

Serikali kwa kushirikiana na wadau wa ndani na nje ya nchi imefanya jitihada mbalimbali za 

kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya. Jitihada hizo ni pamoja na kutoa elimu kwa umma juu 

ya athari za matumizi na biashara ya dawa za kulevya, kutoa matibabu kwa wanaotumia dawa za 

kulevya na kudhibiti uingizaji na usambazaji wa dawa hizo hapa nchini. Jitihada nyingine 

zilizofanywa na Serikali kwa mwaka 2016 ni kukamilisha rasimu ya kwanza ya mapendekezo ya 

marekebisho ya Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Na. 5 ya mwaka 2015. 

Udhibiti wa tatizo la matumizi na biashara ya dawa za kulevya unakabiliwa na changamoto 

mbalimbali, changamoto hizo ni pamoja na; kuongezeka kwa kasi kwa wanaohitaji huduma za 

tiba ya uraibu na madhara yatokanayo na matumizi ya dawa hizi, uhitaji mkubwa wa elimu juu 

ya tatizo la dawa za kulevya, uzalishaji wa dawa mpya za kulevya kwa kutumia kemikali 

bashirifu, matumizi mabaya ya dawa za tiba zenye asili ya kulevya,ukubwa wa mipaka na 

ukanda mrefu wa bahari ya Hindi na kubadilika mara kwa mara kwa mbinu zinazotumika 

kuingiza na kusambaza dawa za kulevya nchini (concealment methods).  

Napenda kutumia nafasi hii kuwapongeza wadau wote kwa kutoa ushirikiano katika kukabiliana 

na tatizo la dawa za kulevya nchini. Tatizo hili ni mtambuka hivyo linahitaji ushirikiano wa 

wadau mbalimbali wa sekta tofauti. Vilevile, naomba kuchukua nafasi hii kuwaomba wadau 

wote kushiriki kwa dhati kabisa katika kukabiliana na tatizo hili la matumizi na biashara ya dawa 

za kulevya. 

 

 

Jenista Joakim Mhagama (Mb) 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 

(Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu) 
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DIBAJI 

 

Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya Nchini ya mwaka 2016 imeandaliwa kwa mujibu wa Sheria 

ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, Na. 5 ya mwaka 2015, kifungu cha 60. 

Dhumuni la taarifa hii nikuonesha utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka na kuifahamisha jamii 

juu ya tatizo la dawa za kulevya lilivyokuwa nchini kwa mwaka 2016 pamoja na jitihada, 

mafanikio, matatizo na changamoto zilizojitokeza.  

Taarifa hii husaidia kuongeza uelewa wa jamii kuhusu tatizo la dawa za kulevya na kuonesha 

changamoto zilizopo kwenye udhibiti wake ili wadau mbalimbali, wakiwemo wananchi, waweze 

kushiriki na kuimarisha mapambano dhidi ya matumizi na biashara ya dawa za kulevya. 

Taarifa hii imeandaliwa kwa kutumia takwimu na taarifa kutoka kwa wadau mbalimbali katika 

udhibiti wa tatizo la dawa za kulevya nchini. Vilevile, imejumuisha taarifa kutoka mashirika ya 

kimataifa ikiwemo Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia Dawa za kulevya na Uhalifu 

(UNODC) na Bodi ya Kimataifa ya Kudhibiti Dawaza Kulevya (INCB). 

Taarifa hii imegawanyika katika sura nne. Sura ya Kwanza inaelezea tatizo la matumizi na 

biashara ya dawa za kulevya lilivyo nchini kwa mwaka 2016, zikiwemo mbinu zinazotumiwa 

kuingiza na kuzisambaza dawa hizi nchini na kuzisafirisha nje ya nchi. Sura ya Pili inaelezea 

mwenendo wa tatizo la dawa za kulevya duniani pamoja na jitihada zilizofanyika katika mabara 

na nchi mbalimbali. Sura ya Tatu imejikita kwenye kuelezea udhibiti na mapambano dhidi ya 

dawa za kulevya nchini. Sura ya Nne inakamilisha taarifa hii kwa kuonesha matatizo na 

changamoto zilizojitokeza katika udhibiti na kupambana na tatizo la dawa za kulevya nchini kwa 

mwaka 2016.  

Napenda kuchukua nafasi hii kuwashukuru wadau wote waliowasilisha taarifa kutoka kwenye 

maeneo yao ambazo kwa kiasi kikubwa zimechangia kufanikisha uandaaji wa taarifa hii. 

Vilevile, kwa wale ambao kwa namna moja ama nyingine walishindwa kuwasilisha taarifa zao 

naomba wajitahidi wakati ujao waweze kuwasilisha kwa wakati ili kufanikisha uandaaji wa 

taarifa yenye tija. 

 

 

 

Rogers William Siyanga 

KAMISHNA JENERALI 

MAMLAKA YA KUDHIBITI NA 

KUPAMBANA NA DAWA ZA KULEVYA 
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SURA YA KWANZA 

 

1 TATIZO LA MATUMIZI NA BIASHARA YA DAWA ZA KULEVYA NCHINI 

Katika kipindi cha mwaka 2016, Tanzania iliendelea kukabiliwa na tatizo kubwa la matumizi na 

biashara ya dawa za kulevya.  

1.1 Biashara ya Dawa za Kulevya 

Biashara ya dawa za kulevya huhusisha dawa zinazozalishwa nchini na zile zinazoingizwa toka 

nje ya nchi. Dawa za kulevya zinazozalishwa nchini ni bangi, mirungi na zinazoingizwa kutoka 

nje ya nchi ni pamoja na heroin, cocaine, mandrax, morphine na bangi iliyosindikwa. Mitandao ya 

kihalifu husafirisha dawa hizi ndani na nje ya nchi kwa njia ya maji, anga na nchi kavu. Mbinu 

zinazotumika kusafirisha dawa hizo ni pamoja na kuficha kwenye mabegi, kwenye maiti, vinyago, 

viatu, nywele, sehemu za mwili, kwenye mizigo au bidhaa mbalimbali, kumeza, kutumia 

makampuni ya usafirishaji vifurushi au kusafirisha kiasi kidogo ambacho si rahisi kugundulika.  

Sababu mbalimbali zilichangia kuwepo kwa biashara ya dawa za kulevya nchini ni pamoja na; 

hali ya hewa inayoruhusu kustawi kwa mimea ya bangi na mirungi, uelewa mdogo wa baadhi ya 

wananchi juu ya madhara ya dawa za kulevya, uwepo wa soko la dawa hizo nchini pamoja na 

kuwepo kwa baadhi ya watu wenye tamaa ya kujipatia utajiri kwa njia yoyote. Sababu nyingine ni 

upungufu wa rasilimali katika kudhibiti uingizwaji wa dawa za kulevya nchini kutokana na wingi 

wa vituo bubu vya kuingilia nchini, ukubwa wa mipaka na ukanda mrefu wa bahari ya Hindi.  

Kwa mujibu wa Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya Duniani ya Mwaka 2016 iliyoandaliwa na 

UNODC, Tanzania iliendelea kuwa kitovu cha kupitisha heroin kutoka Afghanistan kupitia Iran 

na Pakistan kwenda Afrika Kusini, nchi za Ulaya na maeneo mengine duniani. Hii inadhihirishwa 

na kuwepo kwa watanzania waliokamatwa kwa tuhuma za usafirishaji wa dawa za kulevya katika 

nchi mbalimbali. Licha ya watanzania kujihusisha na biashara hii haramu, wapo pia raia wa kigeni 

kutoka nchi za Afrika Magharibi kama vile Nigeria na nchi za Asia zikiwemo Pakistan na Iran 

kukamatwa na kiasi kikubwa cha heroin kwenye Ukanda wa Pwani ya Tanzania mwaka 2016, 

kunaashiria nchi yetu kuendelea kutumika kupitisha dawa hiyo. 

Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na Tume ya Kuratibu Udhibiti wa Dawa za Kulevya nchini wa 

mwaka 2015 uliohusu tathmini ya tatizo la matumizi ya dawa za kulevya katika mikoa 14 ya 

Tanzania Bara, ulionesha kuwa idadi ya wafanyabiashara na waathirka wa dawa za kulevya 

mitaani imeongezeka katika kipindi cha miaka 10 iliyopita na mikoa ya Dar es Salaam na Tanga 

iliendelea kuwa kitovu cha biashara hiyo 

1.2 Mwenendo wa Biashara ya Dawa za Kulevya Nchini 

Biashara ya dawa za kulevya hufanyika kwa kificho na usiri mkubwa hivyo kuwa vigumu kupata 

takwimu sahihi za biashara hiyo. Hata hivyo, takwimu za ukamataji, idadi ya watuhumiwa na 

uteketezaji wa mashamba ya bangi vinaashiria kuwa biashara hii iliendelea kufanyika. Mwenendo 

wa tatizo la biashara ya dawa za kulevya umeoneshwa hapa chini:- 

1.2.1 Bangi 

Biashara ya bangi iliendelea kufanyika kwa kiasi kikubwa mwaka 2016 kama inavyodhihirishwa 

na kukamatwa kwa tani 68.23 za dawa hiyo kiasi ambacho ni kikubwa kulinganisha na tani 22.01 

zilizokamatwa mwaka 2015. Pia, takwimu za ukamataji zinaonesha kuwa idadi ya watuhumiwa 

waliojihusisha na biashara ya bangi mwaka 2016 ilikuwa 17,889 ambayo ni kubwa zaidi 

ikilinganishwa na watuhumiwa 13,275 waliohusishwa na biashara ya dawa hiyo mwaka 

2015(Rejea Jedwali Na.1 na Kielelezo Na.1). 
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1.2.2 Mirungi 

Mwaka 2016 Biashara ya mirungi iliendelea kufanyika ambapo jumla ya tani 21.64 za dawa hii 

zilikamatwa. Pia mwaka huo, kulikuwa na watuhumiwa 2,397 waliojihusisha na biashara hiyo, 

ambayo ni idadi kubwa zaidi ikilinganishwa na idadi ya watuhumiwa katika miaka mingine 

(Rejea Jedwali Na.1 na Kielelezo Na.1). 

Jedwali Na. 1: Kiasi cha Bangi na Mirungi kilichokamatwa nchini kati ya Mwaka 2006-2016. 

Mwaka Kiasi cha Bangi (Tani) Kiasi cha Mirungi (Kg) 

2006 225.3 5144.5 

2007 60 2164.6 

2008 76.4 5332.1 

2009 56.2 22904 

2010 4.03 3692.4 

2011 17.3 102 

2012 48.7 6,216 

2013 85.8 12,820 

2014 81.3 15,740 

2015 22.01 16,599 

2016 68.23 21,641.12 

 

Kielelezo Na.1: Mwenendo wa Kiasi cha Bangi na Mirungi kilichokamatwa nchini kati ya 

Mwaka 2006-2016. 

 

Kielelezo Na.1 kinaonesha kuwa kiasi cha bangi kilichokamatwa kilianza kupungua mwaka 2014 

na kupungua zaidi mwaka 2015. Mwaka 2016, kiasi cha bangi kilichokamatwa kimeonekana 

kuanza kuongezeka. 

Jedwali Na.2: Idadi ya watuhumiwa wa Bangi na Mirungi waliokamatwa kati ya mwaka 
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Mwaka Idadi ya Watuhumiwa – Bangi Idadi ya Watuhumiwa - Mirungi 

2006 6,215 574 

2007 7,161 648 

2008 5,670 468 

2009 3,382 365 

2010 11 26 

2011 39 100 

2012 5,548 847 

2013 1,547 581 

2014 11,918 1,650 

2015 13,275 1,780 

2016 17,889 2,397 

 

Kielelezo na.2: Mwenendo wa idadi ya watuhumiwa waliokamatwa kwa kujihusisha na 

Bangi na Mirungi nchini kati ya Mwaka 2006 - 2016 

 

Kielelezo Na.2 kinaonesha kuwa katika mwaka 2016 idadi kubwa zaidi ya watuhumiwa 

walikamatwa wakijihusisha na biashara ya bangi na mirungi. 

1.2.3 Heroin 

Mwaka 2016 jumla ya kilo 42 za heroin zilikamatwa nchini zikiwahusisha watuhumiwa 716.  

Idadi hii ya watuhumiwa ni kubwa ikilinganishwa na watuhumiwa waliokamatwa kati ya kipindi 

cha mwaka 2006 hadi 2015 (Rejea Jedwali Na.3 na Kielelezo Na.3). 
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1.2.4 Cocaine 

Mwaka 2016 biashara ya cocaine iliendelea kuwepo katika maeneo mbalimbali nchini. Hii 

inadhihirishwa na kukamatwa kwa kilo 18.52 za cocaine zikiwahusisha watuhumiwa 263 (Rejea 

Jedwali Na.3 na Kielelezo Na.3). 

 

Jedwali Na.3: Kiasi cha Heroin na Cocaine kilichokamatwa nchini kati ya Mwaka 2006-

2016.  

Mwaka Kiasi cha Cocaine kilichokamatwa(Kg) 
Kiasi cha Heroin kilichokamatwa    

(Kg) 

2006 4.13 91.7 

2007 6.64 16.2 

2008 3.50 3.7 

2009 4.39 9 

2010 62.97 185.8 

2011 128 264.26 

2012 151 260 

2013 4 36 

2014 45 400 

2015 17.79 64.75 

2016 18.52 42.26 

 

Kielelezo Na.3: Mwenendo wa kiasi cha Heroin na Cocaine kilichokamatwa nchini kati ya 

Mwaka 2006-2016. 
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Jedwali Na.4: Idadi ya watuhumiwa wa Heroin na Cocaine waliokamatwa nchini kati ya 

Mwaka 2006 - 2016.  

Mwaka 
Idadi ya Watuhumiwa wa 

Cocaine 
Idadi ya Watuhumiwa wa Heroin 

2006 136 207 

2007 138 254 

2008 251 203 

2009 108 122 

2010 8 15 

2011 30 20 

2012 138 400 

2013 20 75 

2014 351 584 

2015 281 474 

2016 263 716 

 

Kielelezo Na.3: Mwenendo wa idadi ya watuhumiwa waliokamatwa wakijihusisha na Heroin 

na Cocaine kati ya Mwaka 2006 - 2016. 
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Tanzania, 2014). Taarifa zisizo rasmi zinaonesha kwamba waathirika wa dawa za kulevya hasa 

heroin ni wengi katika maeneo ya mjini hasa Dar es Salaam, Pwani, Arusha, Morogoro, Dodoma, 

Mwanza, Tanga, Mbeya na Kilimanjaro. 

1.3.1 Watumiaji na Sababu za Matumizi ya Dawa za Kulevya 

1.3.1.1 Sababu za matumizi ya dawa za kulevya 

Matumizi ya dawa za kulevya hutokana na sababu mbalimbali zikiwemo malezi duni, msukumo 

rika, kujihusisha na mapenzi katika umri mdogo, utoro mashuleni na ushawishi kutoka kwa 

wafanyabiashara wa dawa za kulevya. Sababu nyingine ni pamoja na kuvunjika kwa familia, 

ukosefu wa hofu ya Mungu, msongo wa mawazo, uelewa mdogo juu ya madhara ya dawa hizo, 

mmomonyoko wa maadili, upungufu wa stadi za maisha na upatikanaji wa dawa za kulevya. 

Mitandao ya kijamii imeendelea kuwa chanzo kikubwa cha kuhamasisha matumizi ya dawa za 

kulevya kwa vijana walio katika mfumo rasmi wa elimu na wale walio nje ya mfumo wa elimu 

kutokana na matumizi makubwa ya simu za viganjani zenye mtandao. Kumekuwa na wimbi 

kubwa la baadhi ya wasanii kujiingiza katika matumizi ya dawa za kulevya jambo linalochangia 

vijana wengi kuhamasika kutumia dawa hizo.  

1.3.1.2 Watumiaji wa dawa za kulevya  

Kulingana na taarifa ya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi ya mwaka 2015 imeonekana 

kuwa matumizi ya dawa za kulevya huanzia katika umri mdogo zaidi kati ya miaka 14 - 25. Hata 

hivyo, taarifa kutoka kliniki za Methadone za Muhimbili, Mwananyamala na Temeke zinaonesha 

kuwa waathirika wanaohudumiwa katika Kliniki hizo wengine huanza wakiwa na umri mdogo 

hadi miaka 12. Taarifa hizo pia zinaonesha kuwa baadhi ya watumiaji wa dawa za kulevya wana 

umri zaidi ya miaka 60.  

1.3.2 Maeneo ya Utumiaji 

Kulingana na taarifa mbalimbali za asasi za kiraia na taasisi za Serikali kwa mwaka 2016, maeneo 

yaliyoonekana kutumiwa na watumiaji wa dawa za kulevya ni pamoja na vituo vya mabasi, fukwe 

za bahari, maziwa na mito, mialo ya uvuvi, viwanja vya michezo,kumbi za starehe, na maeneo 

yaliyopo kando ya barabara kuu. Maeneo mengine ni kwenye majengo yaliyotelekezwa na 

maeneo ya makazi ya watu wa kipato cha chini.  

1.4 Madhara ya Dawa za Kulevya 

Matumizi na biashara ya dawa za kulevya vimeendelea kuleta madhara ya kiafya, kijamii, 

kiuchumi, kimazingira, kisiasa na kidiplomasia. 

1.4.1 Kiafya 

Matumizi ya dawa za kulevya husababisha magonjwa mbalimbali yakiwemo ya akili, utegemezi, 

moyo, ini na mapafu. Matumizi hayo pia huchangia kuenea kwa maambukizi ya VVU, virusi vya 

homa ya ini na kifua kikuu miongoni mwa watumiaji na jamii kwa ujumla. Aidha, matumizi hayo 

yanaweza kufanya mishipa ya damu kusinyaa na inapotokea hali hiyo kwenye ubongo 

husababisha shinikizo la damu na kiharusi. Matumizi ya kiwango kikubwa cha dawa za kulevya 

kuliko alichozoea mtumiaji, husababisha vifo vya ghafla hasa kwa wajidunga.  

Watumiaji wa dawa za kulevya hasa wanawake wajawazito wamekuwa wakijifungua watoto 

wenye utegemezi wa dawa za kulevya na mara nyingi wamekuwa na matatizo mengine ya kiafya 

yakiwemo ya akili na ukuaji wa mtoto. Madhara mengine ya kiafya ni pamoja na saratani, 

kupoteza mtiririko wa mawazo na matendo, matatizo ya ini, sonona, kukosa usingizi, kukosa 

hamu ya kula, kuoza meno, vidonda kwenye mfumo wa chakula, kupunguza nguvu za kiume, 

magonjwa ya afya ya akili na mara nyingine vifo. Kwa ujumla Matumizi ya dawa za kulevya 

hupunguza umri wa kuishi na hukatisha maisha ya watumiaji. 
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1.4.2 Kijamii 

Dawa za kulevya husababisha mmomonyoko wa maadili, uhalifu, rushwa, unyanyapaa, migogoro 

ya kifamilia inayosababisha kuvunjika kwa ndoa, watoto wa mitaani na mlundikano kwenye 

magereza. Pia huzalisha kundi la watu katika jamii ambao wanajiingiza katika biashara ya ngono, 

kupiga debe na makundi mengine yanayoonekana kutothaminiwa na jamii.   

1.4.3 Kiusalama 

Watumiaji wa dawa za kulevya wamekuwa wakijihusisha na vitendo vya kihalifu kama vile wizi, 

ukabaji na uporaji hivyo kusababisha maeneo yenye watumiaji na wauzaji wa dawa za kulevya 

kuwa na vurugu na kuwa si salama kwa kuishi. Wafanyabiashara wa dawa za kulevya wamekuwa 

wakifanya vitendo vya kikatili kwa kuwaweka rehani vijana wa kitanzania nje ya nchi ambao 

hupata mateso makali, ulemavu na wakati mwingine kuuawa pale biashara zisipofanikiwa. Pia 

matumizi ya dawa za kulevya husababisha ajali zinazoleta ulemavu, vifo na uharibifu wa mali na 

miundombinu.  Aidha fedha inayopatikana kutokana na biashara haramu ya dawa za kulevya 

inaweza kutumika kufadhili mitandao ya kihalifu. 

1.4.4 Kiuchumi 

Biashara na matumizi ya dawa za kulevya huathiri uchumi wa nchi. Matumizi ya dawa za kulevya 

hudhoofisha afya za watumiaji ambao kundi kubwa ni vijana hivyo hushindwa kushiriki katika 

shughuli za uzalishaji kama vile kilimo na viwanda.Vilevile, matumizi ya dawa hizo huathiri sekta 

ya ajira kwa kuwa watumiaji walio kwenye ajira ufanisi wao hupungua hata wale ambao hawana 

ajira kutoweza kupata ajira kutokana na kuathiriwa na dawa za kulevya, hali hii hukwamisha 

ukuaji wa uchumi wa nchi. 

Madhara ya kiuchumi yatokanayo na biashara ya dawa za kulevya yameainishwa katika maeneo 

mbalimbali kama ifuatavyo: 

Mfumuko wa bei 

Miongoni mwa madhara ya biashara ya dawa za kulevya ni pamoja na kuwepo kwa mfumuko wa 

bei ambao husababishwa na wenye fedha nyingi zinazotokana na dawa za kulevya kununua bidhaa 

kwa bei ya juu hivyo kufanya wananchi wenye kipato cha chini kushindwa kumudu gharama hizo. 

 

Kuongezeka kwa pengo kati ya walionacho na wasionacho 

Kuongezeka kwa tofauti kati ya wenye nacho na wasio nacho ambapo wenye fedha nyingi 

zinazotokana na biashara ya dawa za kulevya huweza kuhodhi sehemu kubwa ya raslimali za 

jamii kama vile ardhi na kuwaacha wenye kipato cha kawaida bila chochote.  

 

Kuongezeka kwa ununuzi wa bidhaa toka nje ya nchi na hivyo kuathiri soko la bidhaa za 

ndani 

Kipato kikubwa kinachotokana na dawa za kuleyva huongeza kasi ya kununua vitu kutoka nje ya 

nchi hivyo kufanya kudorora kwa uchumi kutokana na kutokuwepo na uwiano sahihi wa bidhaa 

zinazouzwa nchini na zile zinazoagizwa toka nje ya nchi.  

 

Kuathirika kwa mizania ya ushindani wa kibiashara 

Ukwasi unaotokana na dawa za kulevya huchochea rushwa ambayo husababisha wafanyabiashara 

ya dawa za kulevya kuchukua fursa nyingi kama vile za kibiashara hivyo kuwaacha wawekezaji 

wenye kipato cha kawaida bila fursa.  

 

Utakatishaji wa fedha haramu 

Biashara ya dawa za kulevya huambata na na utakatishaji wa fedha zinazotokana nabiashara hiyo 

ambapo madhara yake ni pamoja na kuhama kwa nguvu ya kifedha kutoka kwenye serikali, 

masoko na wananchi na kwenda kwa wahalifu ambao ni wafanyabiashara wa dawa za kulevya. 
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Vilevile, utakatishaji fedha huathiri taasisi za kifedha kama vile mabenki pale mhalifu anapoamua 

kutoa fedha zake kwa mkupuo ambapo mara nyingi huwa ni kiasi kikubwa na hivyo kuiacha 

taasisi ya kifedha ikiyumba hivyo kuchangia kuzorotesha ukuaji wa uchumi. 

1.4.5 Kisiasa 

Kutokana na uwezo wao mkubwa wa kifedha wafanyabiashara wa dawa za kulevya huweza 

kujiingiza katika shughuli za kisiasa na hivyo kuwepo na uwezekano wa nchi kupata viongozi 

wanaojihusisha na biashara ya dawa za kulevya. Pia, wafanyabiashara hao wanaweza kufadhili 

chaguzi na kuwaweka watu wao madarakani ili kulinda biashara na maslahi yao. Hali hii huweza 

kuathiri mstakabali wa nchi. 

1.4.6 Kimazingira 

Kilimo cha bangi na mirungi hufanyika katika maeneo yasiyo fikika kirahisi kama vile kwenye 

milima, misitu na kwenye vyanzo vya maji na hivyo kusababisha madhara makubwa ya 

kimazingira. Madhara hayo ni pamoja na kukauka kwa vyanzo vya maji, ukame, mmomonyoko 

wa ardhi na kutoweka kwa baadhi ya viumbe hai na uoto wa asili. Uharibifu huu umejidhihirisha 

katika baadhi ya safu za milima ya Uluguru, Usambara, Udzungwa, Uparena maeneo ya Arumeru. 

Aidha, uchafuzi mkubwa wa mazingira unafanywa na wajidunga ambao wamekuwa wakitupa 

ovyo mabomba ya sindano katika fukwe, vituo vya daladala, viwanja vya michezo na maeneo 

mengine mitaani.  
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SURA YA PILI 

2 MWENENDO WA TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA DUNIANI 

2.1 AFRIKA 

Bara la Afrika mwanzo lilikuwa ni sehemu kuu ya kusafirishia dawa za kulevya, lakini kwa sasa 

hali hii imebadirika na kuwa ni watumiaji na pia soko kuu la jumla la dawa za kulevya.  

Uzalishwaji, usafirishaji na utumiaji wa dawa za kulevya umeendelea kuwa ni changamoto 

sehemu kubwa barani Afrika, huku ikikadiriwa kuwepo na ongezeko la matumizi ya bangi kwa 

asilimia 7.6 kwa mwaka mara mbili ya kiwango cha wastani wa matumizi ya bangi duniani 

ambacho ni 3.8. Afrika imeendelea kuwa ni eneo linalongoza kwa kilimo na matumizi ya mmea 

wa bangi ambapo asilimia 14 ya bangi iliyokamatwa duniani ilizalishwa Afrika. Pia kumeripotiwa 

kuwepo na ongezeko la ukamataji wa bangi iliyosindikwa hasa huko Morocco. 

Bangi imeendelea kuwa ni dawa inayotumika zaidi barani Afrika ikifuatiwa na heroin ambayo pia 

matumizi yake yameongezeka kiasi kikubwa kwa baadhi ya nchi hasa eneo la Afrika 

Mashariki.Usafirishaji wadawa za kulevya jamii ya afyuni kutoka Afghanistanna maeneo mengine 

ya Asia, unaongezeka mashariki na magharibi mwa Afrika, ikiwa ni kwa matumizi ya ndani au 

kusafirishwa kwenda nchi zingine. 

Usafirishaji wa dawa za kulevya katika bahari ya Hindi kupitia Afrika Mashariki uliongezeka kwa 

kasi hasa kwa kufichwa kwenye makontena ya bidhaa mbalimbali.Aidha, matukio ya kuongezeka 

kwa mataifa mengi ya Afrika kujihusisha na usafirishaji wa dawa za kulevya yameripotiwa 

duniani pamoja na kuongezeka kwa mitandao ya magenge ya kihalifu huko Afrika ya Magharibi. 

a) Ushirikiano wa Kikanda 

Kumekuwa na ushirikiano wa kikanda katika jitihada za kudhibiti biashara na matumizi ya dawa 

za kulevya katika maeneo mbalimbali ya Afrika. Ushirikiano huu ulihusisha operesheni za 

pamoja, mikutano na mafunzo kwa vyombo vya udhibiti wa dawa za kulevya. Polisi wa Kimataifa 

(INTERPOL) walifanya operesheni ya kuimarisha mipaka kati ya Ivory Coast na Nigeria. 

Operesheni hiyo ilifanikisha ukamataji wa takribani kilo 900 za dawa za kulevya zikiwemo 

cocaine, bangi, metamfetamini na mirungi.Vilevile, INCB iliandaa mafunzo kwa mamlaka za 

udhibiti za nchi za Afrika ya Mashariki, mafunzo hayo yalifanyika nchini  Kenya mwezi Aprili 

2016, ambayo yalihusisha nchi za Burundi, Comoro, Ethiopia, Kenya, Madagascar, Rwanda, 

Seychelles, Uganda na Tanzania.  

 

b) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji 

 

Nakotiki 

Kilimo na usafirishaji wa bangi vimeendelea kuwa ni changamoto kwa Mamlaka za udhibiti wa 

Dawa za kulevya Afrika. Mwezi Mei mwaka 2016 Mamlaka huko Mali zilikamata kiasi cha Tani 

2.7 za bangi ikitokea Ghana. Ukamataji mwingine pia ulifanyika katika nchi za Zambia (tani 17), 

Madagascar (tani 8), Msumbiji (tani 5), Zimbabwe (tani 1), Ivory Coast (Tani 4),Swaziland (tani 

2.2, ekari 70), Mauritius (kilo 43)naMalawi (ekari 37). 

 

Kuna dalili kuwa Afrika hasa Afrika ya Magharibi na Kaskazini zimekuwa zikijihusha kwa kiasi 

kikubwa na upitishaji wa cocaine kutoka Amerika ya kusini kwenda Ulaya, Amerika ya Kaskazini 

Asia na sehemu nyingine duniani.Aidha, mwaka 2016 huko Kaskazini mwa Afrika kuripotiwa 

ukamataji wa cocaine zaidi ya kilo 120 nchini Morocco na kilo 88 za cocaine nchini Algeria 
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2.2 ULAYA 

Biashara ya dawa za kulevya inabaki kuwa moja ya matishio makubwa ya kiusalama katika nchi 

za Ulaya.  Inakadiriwa moja ya tano ya mapato yanayozalishwa na uhalifu duniani yanatokana na 

biashara haramu ya dawa za kulevya.  Raia wa Umoja wa nchi za Ulaya pekee hutumia kati ya 

Euro bilioni 21 hadi 31 kila mwaka kwa ajili ya dawa za kulevya. 

Bangi hutumiwa zaidi Ulaya na inakadiriwa kwamba watu wazima million 27 wametumia dawa 

hiyo mwaka mmoja uliopita.mwaka 2014 watumiaji wa cocainebarani Ulaya walikuwa asilimia 

0.7 ya watu wenye umri wa miaka 15 – 64 (watu zaidi ya milioni 4). Dawa jamii ya afyuni 

inayotumiwa Ulaya ni ile inayozalishwa zaidi. Afghanistan na kusafirishwa Ulaya kwa kutumia 

njia kuu mbili za Balkan ya Kaskazini. Amfetamini au metamfetamini zimekadiriwa kutumiwa na 

watu wanaokadiriwa kuwa Milioni 2.4 barani Ulaya kwa kipidi cha mwaka uliopita.  Katika nchi 

za Jamuiya ya Ulaya, matumizi ya vichangamshi (Synthetic stimulants) ambazo ni amfetamini, 

metamfetamini na MDMA pamoja ni makubwa kidogo zaidi ya yale ya cocaine.Jumuiya ya Ulaya 

iligundua zaidi ya dawa mpya za kulevya 560, ikilinganishwa naaina 100 ziliripotiwa mwaka 

2015. 

2.3 ASIA 

2.3.1 Mashariki na Kusini – mashariki mwa Asia 

Uzalishaji wa dawa za kulevya jamii ya Afyuni pamoja na usafirishaji wake unaendelea kuleta 

shaka kwa kuwa kilimo cha afyuni kiliendelea kuongezeka.  Mwaka 2015, eneo lote lililolimwa 

afyuni lilibaki kuwa juu Ndrini Myanmar kwa mwaka wa tatu mfululizo likikadiriwa kuwa hekta 

55,500 huku Jamhuri ya Kidemokrasia ya watu wa Lao kilimo kikipungua lakini sio sana.  

Usafirishaji wa afyuni na Kemikali bashirifu kati ya China na Myanmar uliendelea ukichagizwa 

na faida na soko kubwa vilivyopo katika eneo hilo. Lipo pia tatizo la utengenezaji na usafirishaji 

wa ATS hasa metamfetamini ambayo imekuwa ikikamatwa kwa wingi hali inayohitaji ushirikiano 

katika kulinda mipaka ya nchi zilizopo eneo hilo.  Soko la dawa mpya za kulevya linaendelea 

kupanda na kuleta mashaka ya kiafya kwenye eneo hilo, kwani Sheria zilizopo katika nchi nyingi 

za eneo hilo hazifai kukabiliana na kukua na kuibuka kwa dawa hizo. 

a) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji 

Nakotiki 

Kilimo cha afyuni kiliendelea kufanyika katika nchi za Laosna Myanmar. Nchi hizi zilikadiriwa 

kuzalisha tani 800 za afyuni mwaka 2015 na  kuwa wasambazaji wakuu katika eneo la Oceania na 

Asia Magharibi.  Nchi ya Myanmar inabaki kuwa ya pili duniani kwa kilimo cha afyuni. 

Ukamataji wa heroin na Morphine Mashariki na Kusini Mashariki mwa Asia uliongezeka mara 

mbili kati ya miaka ya 2008 na 2014 kutoka tani 5.7 hadi tani 13.  China imeendelea kuwa ni soko 

kubwa la heroin na mzalishaji wa kemikali bashirifu inayosafirishwa kimagendo kwenda nchi 

jirani. 

 

Kilimo cha bangi kwenye baadhi ya nchi za eneo hilo kiliendelea na kuripotiwa katika nchi za 

Indonesia, Philippines, Myanmar na Vietnam.  Mwaka 2015 kiasi cha tani 29 cha bangi 

kilikamatwa nchini Indonesia, wakati China ilikamata tani 8.7.  

 

Saikotropiki 

Kumekuwa na ongezeko la usafirishaji wa ATS mwaka 2015 kwa asilimia 35 kulinganisha na 

mwaka 2014, ambapo  tani 36.6 za metamfetamini zilikamatwa  nchini China. Nchi nyingine 

zilizokamata metamfetamini ni pamoja na Mynmar na Indonesia. Nchi za Afrika zikiwemo 

Ghana, Kenya, Mali na Afika Kusini zimetambuliwa kuwa chanzo cha Metamfetamini 

inayoingizwa nchini Jamhuri ya Korea. Kiasi kikubwa cha utengenezaji na usafirishaji wa 

metamfetamini ya mawe (Crystalline) inaendelea kuwa tishio zaidi katika nchi za eneo hilo. China 
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iliharibu maabara nyingi haramu zinazotengeneza metamfetamini ya mawe mwaka 2015 na karibu 

kesi 500 za utengenezaji haramu ziligunduliwa nchini humo. Mynmar pia ilihusika katika 

utengenezaji wa metamfetamini ya mawe. 

 

Mwaka 2014 UNODC ilikadiria kuwa jumla ya vidonge vinavyokadiriwa milioni 244 vya 

metamfetamini vilikamatwa katika eneo hilo. Ukamataji mkubwa kwa mkupuo mmoja na vidonge 

milioni 26.7 uliripotiwa Myanmar Julai, 2015. Eneo hilo limeripoti ongezeko la idadi ya 

dawampya za kulevya mbadala wa “ecstacy” katika miaka ya karibuni hasa kutokana na udhibiti 

mkali wa kemikali bashirifu.  Katika eneo lote kumeripotiwa ukamataji wa “ecstacy” isiyo na 

MDMA lakini hasa na kemikali zisizodhibitiwa kisheria. 

 

Kemikali Bashirifu 

Kilimo cha mimea ya afyuni na mahitaji ya ATS vikiendelea kupanda, utengenezaji na usafirishaji 

wa kemikali bashirifu katika eneo hili unaendelea. Kemikali zinazotumiwa kutengeneza heroin 

(acetic anhydride) na ATS (ephedrine na pseudoephedrine) zimekuwa zikisafirishwa kutoka China 

na India kwenda nchi mbalimbali kwenye eneo hili. Mwaka 2014, Cambodia ilikamata kiasi 

kikubwa cha “ephedrine” na kemikali nyingine bashirifu, wakati mwaka 2015, China nayo 

ilikamata karibu tani 1,600 za kemikali bashirifu. 

 

Uwepo wa viwanda vya utengenezaji kemikali zenye matumizi halali katika eneo hili 

kumechangia hatari ya kuchepushwa kwa kemikali hizo kutoka vyanzo halali kama ilivyoripotiwa 

nchini China katika miaka ya karibuni.  Changamoto kubwa inaletwa na dawa mpya 

zinazotengenezwa kutopkana na kemikali bashirifu ambazo hazipo kwenye orodha ya jedwali la 

udhibiti kimataifa yaani 2-bromopropiophenone, ambayo ni mbadala wa ephedrine na mmea wa 

“Ephedra”. 

 

Dawa za kulevya na kemikali bashirifu zisizodhibitiwa kimataifa 

Jumla ya “Ketamine” iliyokamatwa katika eneo hili iliongezeka kutoka tani 6 mwaka 2012 hadi, 

tani 12 mwaka 2014, ikiwa ni karibu “ketamine, yote iliyokamatwa duniani.  Nchini China kiasi 

cha “Ketamine iliyokamatwa kilipanda zaidi ya mara nne kutoka tani 4.7 mwaka 2012 hadi tani 

19.6 mwaka 2015.  China ni nchi inayoongoza kwa kuharibu maabara haramu zinazotengeneza 

“ketamine” ambapo inakadiriwa maabara 100 huharibiwa kwa mwaka. Vilevile, Agosti, 2016 

Malaysia iliharibu maabara haramu ya kwanza inayotengeneza “ketamine”na kilo 269 za ketamine 

ya mawe na ya kimiminika ilikamatwa. 

 

Dawa mpya za kulevya zimeendelea kutengenezwa na kusafirishwa katika eneo hili.  Kwa mfano, 

nchini Singapore dawa mpya zilizokamatwa ziliongezeka kutoka vidonge 470 mwaka 2014 hadi 

vidonge 3,000 mwaka 2015. China, iliorodhesha aina 116 za dawa mpya zikiwemo 

“Cannabinoids”, cathinones, phenylethylamines na piperaznes zinazozalishwa nchini humo. 

 

Eneo hili pia limeendelea kuripoti usafirishaji na uwepo wa mimea yenye kulevya jamii ya 

mirungi (Catha edulis) na “Kratom” (Mitragyna speciosa) ambapo mimea jamii ya mirungi 

ikitokea Afrika Mashariki na Rasi ya Arabuni.  Tani 4.4 za Mirungi zilizokamatwa kwa vipindi 

viwili ziliripotiwa na nchi ya Vietnam katikati ya mwaka 2016. 

2.3.2 Asia Kusini 

Mwaka 2015, liliendelea kukumbwa na usafirishaji wa dawa jamii ya afyuni,bangi na dawa mpya 

za kulevya, utengenezaji na usafirishaji wa metamfetamini, uchepushwaji wa dawa tiba zenye 

madhara ya kulevya.  Mwaka 2015, Bhutan ilianza kutoa matibabu kwa watumiaji wa dawa jamii 

ya afyuni kwa kutumia buprenorphine. 

Kilimo, uzalishaji, utengenezaji na usafirishaji 
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Nakotiki 

Mwaka 2015 nchini India kilimo cha mimea ya bangi kilikuwa zaidi ya hekta 313 hata hivyo idadi 

ya matukio ya ukamataji wa bangi iliongezeka, ingawa jumla ya kiwango kilicho kamatwa 

kilipungua. Aidha, India inazalisha bangi ya kusindika na kiasi kingine huingizwa kutoka Nepal, 

ambapo asilimia 21.9 ya bangi yakusindikwa iliyokamatwa nchini India mwaka 2015 ilitokea 

Nepal.Kiasi cha ukamataji wa bangi nchini Bangladesh kiliongezeka kutoka tani 35 mwaka 2014 

hadi tani 41 mwaka 2015. Nchi nyingine zinazolima bangi ni Bhutan na Sri Lanka.  Kiwango cha 

morphine kilichokamatwa nchini India kiliongezeka kutoka  kilo 25 mwaka 2014 hadi kilo 61 

mwaka 2015. Ukamataji wa heroin pia uliongezeka kidogo kwa mwaka huo, Kiwango cha heroin 

kilichokamatwa Sri Lanka mwaka 2016, kiliongezeka hadi kilo 134 ukilinganisha na kilo 18 

zilizokamatwa mwaka 2015.  

 

Saikotropiki 

India ilikamata jumla ya kilo 166 za ATS mwaka 2015 chini kidogo ya kilo 196 zilizokamatwa 

mwaka 2014 na vilevile iliharibu duka moja haramu la dawa la Intaneti (illicit Internet pharmacy) 

na kukamata vidonge 14,310 vyenye nakotiki na uzito wa kilo 227 kwa mwaka 2015. Ukamataji 

wa mandrax (methaqualone) uliongezeka nchini India kutoka kilo 54 mwaka 2014 kufikia kilo 89 

mwaka 2015. Usafirishaji wa “yaba” (Metamfetamini ya vidonge) kutoka Myanmar kwenda 

Bangladesh uliongezeka ambapo Januari, 2016, vidonge milioni 2.8 vilikamatwa ukiwa ni 

ukamataji mkubwa zaidi kufanyika nchini humo.   

 

Kemikali Bashirifu 

India inakabiliwa na changamoto ya udhibiti wa uchepushwaji wa ephedrine na Pseudoephedrine. 

Mwaka 2015, kiasi kikubwa cha vidonge vyenye pseudoephedrine au ephedrine vilikamatwa 

mpakani mwa India na Myanmar kukiwa na uwezekano wa kuingizwa nchini Myanmar ili 

kutengeneza ATS. 

 

Dawa zisizodhibitiwa Kimataifa 

Kumekuwa na ongezeko la ukamataji wa Ketamine inayosafirishwa  kutoka India kwenda Kusini-

Mashariki mwa Asia, ambapo  kilo 2011.6 zilikamatwa  mwaka 2015 ikilinganishwa na kilo 20.4 

zilizokamatwa mwaka 2014. Hii ilidhihirisha kuwa India inaendelea kuwa chanzo cha Ketamine 

katika eneo hilo. Pia kumekuwa na, matukio ya kutumia huduma za usafirishaji wa vifurushi 

kusafirisha Ketamine kwenda Afrika Kusini na Uingereza. Dawa mpya za kulevya 

zinazotambuliwa kutokea eneo hili, zimesababisha INCB kuhimiza Serikali za eneo hili 

kushirikiana katika kudhibiti dawa hizo mpya. 

2.3.3 Asia Magharibi 

Kilimo cha mimea ya afyuni nchini Afhanistan, ndio tatizo kubwa kwenye eneo hili pamoja na 

maeneo mengine duniani.Juhudi za kudhibiti tatizo hili zinakwamishwa na rushwa, Ugaidi na vita 

katika nchi za Iraq, Syria na Yemen huku kukiwa na wimbi kubwa la wakimbizi kwenye makambi 

yaliyopo nchi za Jordan, Lebanon na Uturuki. 

a) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirshaji  

Nakotiki 

Afghanistan inaendelea kuwa chanzo kikuu cha uzalishaji wa dawa jamii ya afyuni katika eneo 

hili ambalo pia limekuwa na ukamataji mkubwa.  Miongoni mwa njia kuu tatu za usafirishaji 

maarufu zaidi ni ile ya Balkan inayoptia Iran na Uturuki kufikia masoko yaliyopo Ulaya.  Hata 

hivyo, zipo njia nyingine zemeanza kupata umaarufu ambapo Uturuki imeripoti kuibuka taratibu 

kwa njia nyingine ya Balkan inayojumuisha Iraq na Syria ikiwa ni nyongeza ya ile ya asili. 
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Kumekuwa na ongezeko la eneo lianaloliama Afyuni kwa asilimaia 10 nchini Afganisatan 

kulinganisha na mwaka 2015 likifikia hekta 201,000 mwaka 2016. Jimbo la Helmand lilibakia 

kuwa mzalishaji mkuu kwa mwaka 2016. Lebanon na Uzbekistan nazo ziliripoti kuwepo kwa 

mimea ya afyuni katika nchi zao. 

Nchi za Afghanistan, Lebanon na Pakistan ndizo zinazozalisha zaidi bangi ya kusindik katika eneo 

hili. Mwaka 2015 Saudi Arabia ilikamata kiasi kikubwa cha bangi kikikaribia tani 3. Ukamataji 

wa cocaine eneo hili ni mdogo, ingawa ulipanda mara tatu katika kipindi cha miaka kumi iliyopita 

na asilimia 50 ya ukamataji huo ukifanyika eneo la Mashariki ya Kati. Israel inatajwa mara nyingi 

kuwa ni eneo la mwisho linalopokea cocaini inayotoka Latin Amerika kuingizwa katika eneo hili. 

Saikotropiki 

Nchi za eneo hili hasa Mashariki ya Kati na eneo la Ghuba zinaendelea kuzalisha, kupitisha na 

kupokea metamfetamini na amfetamini. Pia vidonge jamii ya amfetamini (captagon) 

vimekamatwa kwa wingi kwenye eneo hilo. Lebanon na Uturuki kila moja zilikamata zaidi ya 

vidonge Milioni 15 mwaka 2015, Jordan pia ilikamata vidonge Milioni 13 mwaka 2016. 

Kemikali Bashirifu 

Eneo hili lilikabiliwa na uzalishaji wa dawa za kulevya kwa kutumia kemikali bashirifu 

zinazochepushwa ambazo ni acetic anhydride inayotumika kutengeneza heroin, ephedrine, 

pseudoephedrine, phenyl propanone, Phenylacetic acid zinayotumika kutengeneza ATS na 

kemikali nyingine. 

“Acetic anhydride” huingizwa nchini Afghanistan kutoka Iran na Pakistani ambapo kiasi kikubwa 

kimeendelea kukamatwa katika miaka ya 2015 na 2016. Usafirishaji wa kemikali hii umeendelea 

kupungua nchini Afghanistan kutokana na wachepushaji kutumia kemikali zisizoorodheshwa au 

kudhibitiwa kisheria. Mamlaka za Afghanistan zimegundua ongezeko la kemikali bashirifu 

zinazotengeneza metamfetamini nchini humo. 

2.4 AMERIKA 

Bara la Amerika liliendelea kukumbwa tatizo la dawa za kulevya ikiwemo matumizi ya dawa 

hizo, kuibuka kwa kemikali za kutengeneza dawa za kulevya, kilimo cha mimea ya koka na 

afyuni, utengenezaji wa dawa za kulevya na uchepushwaji wa kemikali bashirifu. 

2.4.1 Amerika ya Kati na Caribbean 

Amerika ya Kati na Carribean zimeendelea kupitisha cocaine kutoka nchi zalishaji hasa Colombia 

kwenda nchini Marekani kwenye soko kubwa la dawa hizi ikifuatiwa na Canada na Ulaya. Aidha, 

kulikuwepo na ushirikiano katika ya UNODC na nchi zilizopo kwenye ukanda huu katika 

kupambana na magenge ya kihalifu na biashara ya dawa za kulevya.  Mapambano dhidi ya dawa 

za kulevya yameimarishwa kwa kuandaa Sera, Sheria pamoja na vyombo vya kudhibiti biashara 

na matumizi ya dawa hizi. 

a) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji wa dawa za kulevya 

Nakotiki 

Panama ambayo inaongoza kwa ukamataji wa cocaine katika eneo hili iliongezeka ukamataji kwa 

asilimia 32 mwaka 2015 ikilinganishwa na wa mwaka 2014. Ongezeko hili la ukamataji 

kuhusishwa na ongezeko kilimo cha coca nchini Colombia kwa mwaka huo. 

bangi iliyokamatwa mwaka 2014 Carribean ni asilimia 13 ya bangi iliyokamatwa duniani kote. 

Kiasi cha ukamati wa bangi katika eneo hilo kimekuwa kikiongezeka ambapo Jamaica ilikuwa 

chanzo kikuu cha mfumo haramu wa kimataifa wa usafirishaji wa bangi. Inakadiriwa kuwa 
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mwaka 2015 kulikuwa na kiasi cha hekta15000 za mashamba ya bangi nchini Jamaica ambapo 

kiasi cha hekta 725 za mashamba hayo ziliteketezwa. 

Guatemala ni nchi pekee katika eneo hili inayozalisha afyuni ingawa ukamataji wa heroin nchini 

Guatemala ulipungua kutoka kilo 134 mwaka 2014 hadi  kilo 83 mwaka 2015. Upungufu huo 

ulienda sambamba na kuongezeka kwa uzalishaji wa opium nchini Mexico na kuharibiwa  kwa 

mitandao mikubwa ya usafirishaji wa dawa za kulevya nchini Guatemala na kupungua kwa kasi 

kwa bei ya afyuni kwa asilimia 77 kulikosababisha wakulima kuacha kulima zao hilo na 

kujishughulisha na kilimo cha mahindi, nyanya na mazao mengine halali mwaka 2015. 

Saikotropiki 

Guatemala ni nchi pekee katika eneo la Amerika ya Kati na Carribean iliyoharibu maabara haramu 

zilizokuwa zinatumika kutengeneza amphetamine katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni. 

Mwaka 2013 ziliharibiwa maabara 8 na mwaka 2014 maabara 9 ambapo nne kati ya hizo zilikuwa 

zinatumika kutengeneza amphetamine na tano methamphetamine.Wakati nchi hii ilikuwa 

imeathirika kwa kiasi kidogo kwa utengenezaji na usafirishaji wa ATS, kwa kipindi cha miaka 

mitano iliyopita baadhi ya nchi mara kwa mara zimetoa taarifa ya kukamata kwa dawa za kulevya 

aina ya ecstasy na lysergic acid diethylamide (LSD) 

Kemikali Bashirifu 

Utengenezaji wa ATS uliendelea kuwa changamoto nchini Guatemala kutokana na ukamataji wa 

kemikali bashirifu katika eneo hilo ambapo, mwaka 2015 zilikamatwa tani 25 za kemikali 

bashirifu katika bandari za nchi hiyo. 

2.4.2 Amerika ya Kaskazini 

Mwaka 2016 Pennsylavia lilikuwa jimbo la 24 nchini Marekani kutunga sheria ya kuruhusu 

matumizi ya bangi kwa ajili ya tiba ikifuatiwa na Ohio. Pia, majimbo ya Arkansas, Florida na 

Dakota Kaskazini yalipiga kura ya kuruhusu bangi kutumika kwa ajili ya matumizi ya tiba. Aidha 

majimbo ya Califonia, Maine, Massachusetts na Nevada walipitisha maamuzi ya kuweza 

kuhalalisha na kuweka vigezo vya matumizi ya bangi.  

Tatizo la matumizi ya dawa za tiba jamii ya Opioid na heroin liliendelea kuikumba Marekani. 

Mwaka 2015 watumiaji zaidi ya 47,000 wa dawa hizo walifariki kutokana na kuzidisha kiwango 

cha matumizi, kati yao18,000 vifo vyao vilitokana matumizi ya dawa za kutuliza maumivu jamii 

ya opioid na vifo vya zaidi ya watu 10,000 vilitokana na matumizi ya heroin. 

a) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji wa dawa za kulevya 

Nakotiki 

Kutokana na taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya Duniani ya Mwaka 2016, mwaka 2009 hadi 

2014 Marekani ilifanikiwa kukamata jumla ya asilimia 15 ya cocaine iliyokuwepo dunia nzima. 

Ukamataji huo uliifanya Marekani kushika nafasi ya pili duniani ikitanguliwa na Colombia. Nchi 

ya Marekani ilikuwa ya kwanza kwa ukamataji wa cocaine katika Bara la Amerika ya Kaskazini 

kwa kipindi cha kuanzia miaka ya 2009 hadi 2014 kwa asilimia 95 ya  cocaine iliyokamatwa 

katika bara hilo ikifuatiwa na Mexico ambayo ilifanikiwa kukamata asilimia 8 tu. 

Heroin iliyoingia Canada ilitokea Afghanistan na iliyoingia nchini Marekani ilitokea Columbia na 

Mexico. Mwaka 2016 Marekani ilikamata kiasi kikubwa cha heroin ambacho kilikuwa ni 

ongezeko la asilimia 80 ya ukamataji wa heroin iliyowahi kukamatwa kwa kipindi cha miaka 

mitano iliyopita kutoka zaidi ya tani 3.7 mwaka 2011 hadi tani 6.8 mwaka 2015. Ukamataji huu 

uliashiria kuongezeka kwa upatikanaji wa heroin nchini humo ulioenda sambamba na ongezeko la 

matumizi ya heroin pamoja na vifo vilivyotokana na matumizi yake ambavyo viliongezeka kutoka 

3,036 mwaka 2010 hadi kufikia 10,574 mwaka 2014. 



 

15 

 

Nchini Mexico uteketezaji wa mashamba ya afyuni uliongezeka kutoka hekari 21,000mwaka 2014 

kufikia hekari 26,000 Mwaka 2015.Mwaka 2016, Serikali ya Canada ilipiga marufuku kilimo cha 

afyuni isipokuwa kwa matumizi ya kisayansi.  

Bangi iliendelea kuwa dawa ya kulevya iliyolimwa, kuzalishwa, kusafirishwa na kutumiwa kwa 

wingi kuliko dawa nyingine ya kulevya katika Bara la Amerika ya Kaskazini na duniani kwa 

ujumla. Mwaka 2015 nchi ya Marekani ilifanikiwa kuteketeza kiasi cha miche milioni 4 

(cultivated outdoor) na zaidi ya miche 320,000 (indoor plants). Pia, mali zilizotaifishwa kutokana 

na biashara ya bangi zilikadiriwa kuwa na thamani ya dola za kimarekani milioni 30.  

Kemikali Bashirifu 

Mwaka 2015 kulikuwa na ongezeko la kiasi cha asilimia 38 cha uteketezaji wa maabara haramu 

nchini Mexico. Imegundulika kuwa tofauti na miaka ya nyuma ambapo kemikali bashirifu aina ya 

esters na phynylacetic acid zilikuwa zikitumika kutengenezea metahamphetamine kumekuwa na 

njia mpyaya kutumia kemikali bashirifu aina ya benzaldehyde na nitroethane. 

Dawa zisizodhibitiwa Kimataifa 

Dawa mpya za kulevya zisizodhibitiwa kimataifa ziemeendelea kuikumba nchi ya 

Marekani.uwepo wa bangi ya ianyotengenezwa kiwandani na maabara haramu ziliongezeka 

kutoka maabara 23 mwaka 2009 hadi 37,500 mwaka 2014.Vilevile, cathinones za kutengenezwa 

ziliongezeka kutoka 29 mwaka 2009 hadi 14,070 mwaka 2014.Bangi ya kutengeneza imeendelea 

kutawala soko la dawa mpya za kulevya duniani ambapo jumla ya tani 32 za bangi hiyo 

zilikamatwa.Aidha, ukamataji wa mirungi ulipungua nchini humo. Katika kipindi cha kati ya 

mwezi Februari 2014 hadi Julai 2016, zaidi ya tani 55 za kratom zilikamatwa na vyombo vya dola 

nchini marekani. 

2.4.3 Amerika ya Kusini 

Eneo la Amerika Kusini likiendelea kukumbwa na tatizo la uzalishaji wa dawa za kulevya na 

usafirishaji wa dawa hizo kutokana na uwepo wa mipaka yenye vipenyo vingi, makosa ya kijinai, 

rushwa na ubovu wa mfumo wa utoaji haki  

Aidha, jitihada mbalimbali za kudhibiti dawa za kulevya eneo la Amerika Kusini ziliendelea 

kufanyika zikiwemo; mafunzo mbalimbali yanayohusiana na udhibiti wa dawa za kulevya, 

mikutano ya kuangalia namna ya kuanzisha shughuli za maendeleo mbadala pamoja na kutunga 

sera na sheria mbalimbali za kudhibiti dawa za kulevya. 

Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji wa dawa za kulevya 

Nakotiki 

Kuongezeka kwa ukamataji wa bangi katika eneo la Amerika Kusini kuliashiria kuwepo kwa 

kilimo na uzalishaji, matumizi pamoja na usafirishaji wa bangi katika eneo hilo. Mwaka 2014 

kulikuwana ukamataji wa bangi kiasi cha tani 1,457 nchini Uruguay. Paraguay tani 510, Colombia 

tani 247, Argentina tani 206 na Venezuela tani 26. Ukubwa wa eneo la mashamba ya bangi nchini 

Columbia lilikuwa ekari 2,783 ambapo kila ekariilikadiriwa kuwa na uwezo wa kuzalisha kilo 

3000 za bangi. Mwaka 2015 Serikali ya Paraguay ilifanikiwa kuteketeza miche milioni 12.1 ya 

bangi. 

Eneo la Amerika ya Kusini lilibaki kuwa msambazaji mkubwa wa cocaine duniani kwa ajili 

matumizi. Aidha, eneo hili liiliendelea kuongoza duniani katika ukamataji wa kiasi kikubwa cha 

cocaine. eneo kwa ajili ya kilimo cha koka nchini Columbia liliongezeka kwaasilimia 39 na mara 

mbili ya ukubwa wa eneo lililolimwa koka kwa mwaka 2013. Aidha, ripoti hii ilieleza kuwa picha 
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zilizopigwa kwa kutumia ‘satellite’ zilionyesha mashamba makubwa ya koka kwenye mbuga za 

wanyama katika nchi zinazolima koka za Bolivia, Colombia na Peru.  

Program za maendeleo mbadala nchini Columbia na Peru zimesaidia kudhoofisha makundi ya 

kihalifu na magenge ya wafanyabiashara wa dawa za kulevya. Mwaka 2015 ukubwa wa eneo 

lililotumika kupanda mimea ya kokaulipungua nchini Peru na kufikia ekari 40,300 ambalo 

lilikuwa eneo dogo kwa asilimia 6 ukilinganisha na eneo la ekari 42,900 kwa mwaka 2014. Hii 

ilidhihirisha kupungua kwa kilimo cha koka ambacho kwa miaka ya nyuma kilikuwa katika 

kiwango cha juu mfano mwaka 2011 kilifikia ekari 62500. 

Afyuni hulimwa kwa kiasi kidogo ukilinganisha na bangi pamoja na koka katika eneo la Amerika 

ya Kusini. Mwaka 2015 kulikuwa na ukamataji wa kiasi cha kilo 393 za heroin nakilo 25 za 

morphine. Ukamataji huu ulidhihirisha kuongezeka ukamataji wa heroin na kupungua ukamataji 

wa morphine ukilinganisha na miaka iliyopita. 

Columbia inaongoza kwa utengenezaji wa cocaine ikifuatiwa na Peru na Bolvia. Hatahivyo, 

maabara haramu ziligundulika katika nchi nyingine za Argentina, Brazil, Chile na Ecuador. 

Mwaka 2015 maabara haramu zipatazo 73 za kutengeneza cocaine nchini Bolvia na maabara 

zipatazo 3,850 nchini Columbia ziliharibiwa 

Saikotropiki 

Ukamataji wa amfetamini ulifanyika nchini Colombia, Paraguay na Uruguay mwaka 2015 

ambapo Columbia ilikamata kiasi cha uniti 121 za ecstasy.  

Dawa zisizodhibitiwa Kimataifa 

Dawa mpya za kulevya zimeendelea kuwa tatizo katika nchi za Argentina, Brazil, Chile, 

Columbia, Ecuador na Uruguay. Aina ya dawa hizo ni phenethylamines, bangi pamoja na mirungi 

ya kutengeneza, piperazines na dawa za kulevya za mimea. 

2.5 OCEANIA 

Eneo la Oceania limetawaliwa na methamphetamine hasa nchi za Australia na New Zealand. 

Ukamataji wa methamphetamine katika nchi nyingine zilizo katika eneo la Oceania kama vile Fiji 

inaonesha kuwa eneo hili lilitumika kama njia ya kupitisha dawa za kulevya zinazotumika ndani 

ya eneo hili na zinazosafirishwa kwenda maeneo mengine. 

Ushirikianao wa kikanda umeimarishwa ambapo vyombo vya dola vya kikanda vimeundwa na 

mikutano mbalimbali imefanyika kwa lengo la kubadilishana taarifa za kiintelijensia ili 

kuimarisha usalama mipakani dhidi ya uhalifu unaovuka mipaka na uhalifu wa kutumia mitandao  

Oceaniani eneo pekee duniani ambalo halifuati masharti na matakwa ya Mikataba ya Umoja wa 

Mataifa ya Kudhibiti Dawa za Kulevya. Mfano, Nchi za Kiribati na Tuvalu hazijawahi kuendana 

na matakwa ya mikataba yote mitatu ya Umoja wa Mataifa ya Kudhibiti Dawa za Kulevya. 

Kisiwa cha Cook, Nauru, Niue, Samoa na Vanuatu sio wanachama wa Mkataba wa Umoja wa 

Mataifa wa Kudhibiti Dawa za Kulevya wa Mwaka 1961 au wa Mwaka 1971. Nchi ya Solomoni 

sio mwanachama wa Mkataba wa Mwaka 1988.  
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a) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji wa dawa za kulevya 

Nakotiki 

Bangi iliendeleakuwani tatizo katika eneo la Oceania. Kiasi cha bangi kilichokamatwa nchini 

Australia kilikuwa ni kikubwa katika kipindi cha mwaka 2014 hadi 2015 ambacho kilifika tani 6. 

Aidha, kiasi hicho ni pungufu ikilinganishwa na kiasi cha  tani zaidi ya 7 kwa mwaka 2013 hadi 

2014.Vilevile, Bangi iliyokamatwa nchini New Zealand iliongezeka kutoka kilo 518 kwa mwaka 

2014 hadi kilo 692 mwaka 2015. New Zealand wakati wa msimu wa kilimo cha bangi mwaka 

2015 hadi 2016 ilifanikisha ukamataji wa zaidi ya miche 130,000 na kilo 80 za bangi kiasi 

ambacho ni cha pili kwa ukubwa kuwahi kukamatwa katika kipindi cha miaka tisa iliyopita. 

Kiasi cha heroin kilichokamatwa katika eneo hili kiliongezeka kwa asilimia 168 kutoka kilo 118.9 

kwa kipindi cha mwaka 2013 hadi 2014 hadi kilo 318.7 kwa kipindi cha mwaka  2014 hadi 2015. 

Pia, kiasi cha heroin kilichokamatwa nchini Australia kiliongezeka kutoka kilo 158 kwa kipindi 

cha mwaka 2013 hadi 2014 hadi kilo 477 katika kipindi cha mwaka 2014 hado 2015. Kiasi hicho 

ni cha pili kwa ukubwa kuwahi kukamatwa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita.  

Cocaine iliyokamatwa nchini Australia ni sawa na asilimia 99 ya cocaine iliyokamatwa eneo la 

Oceania kati ya mwaka 1988 na 2014. Kiasi cha Cocaine kilichokamatwa mipakani  kiliongezeka 

kutoka kilo 245.6 kwa kipindi cha mwaka 2013 hadi 2014 kwenda kilo 514.4 katika kipindi cha 

mwaka 2014 hadi 2015. Hatahivyo, kiasi hiki ni nusu tu ya kiasi kilichokamatwa mwaka 2012-

2013. 

Kufuatia kupungua kwa kiasi cha cocaine kilichokamatwa nchini New Zealand kutoka kilo 10.2 

mwaka 2014 hadi gramu 129 mwaka 2015, kiasi kikubwa cha cocaine kilo 35 kilikamatwa nchini 

humo mwezi Mei 2016 kikitokea Mexico. Ukamataji mwingine wa kiasi kikubwa cha cocaine 

eneo la Pacific  ulihusisha kilo 50 nchini Fiji mwaka 2015 na ule wa kilo 680 kwenye mtumbwi 

eneo la French Polynesia mwezi Februari 2016. Hali hii inadhihirisha uwepo wa njia mbalimbali 

za usafirishaji ndani ya eneo la Oceania kwenda nchi za Australia na New Zealand. 

Saikotropiki  

katika kipindi cha mwaka 2014 hadi 2015, Austaralia ilikamata tani 12.6 za ATS kiasi ambacho ni 

kikubwa zaidi ya mara tatu kutoka tani 4.1 kilichokamatwa mwaka 2013 hadi 2014. Kiasi cha 

ATS ukiondoa ecstasy kilichokamatwa kwenye mpaka wa Australia kiliongezeka mara mbili 

kutoka tani 1.8 mwaka 2013 hadi 2014 hadi tani 3.4 mwaka 2014 hadi 2015. Ukamataji wa 

methamphetamine ya mawe ulikuwa asilimia 76.4 ya uzito wa ATS iliyokamatwa mipakani katika 

kipindi cha mwaka 2014 hadi 2015. 

Kiasi cha methamphetamine kilichokamatwa nchini New Zealand kilikuwa ni zaidi ya mara tatu 

kutoka kilo 98.8 mwaka 2014 na kilo 334.3 mwaka 2015. Hatahivyo, kiasi cha kilo 79.3 za 

methamphetamine zilizokamatwa na maafisa forodha kilihisiwa kuwa kilikuwa kinaelekea 

Australia. Mwezi Juni 2016 kilikamatwa kiasi cha kilo 494 za methamphetamine nchini Australia 

ambazo zilitengenezwa  nchini New Zealand.  

Ecstasy iliyokamatwa katika mipaka ya Australia iliongezeka kwa tani 2 katika kipindi cha 2014 

hadi 2015, ikiwa ni kiasi kikubwa ambacho ni mara ya pili kuwahi kukamatwa kwa miongo 

miwili iliyopita, ikilinganishwa na kilo 94. 8 zilizokamatwa katika kipindi cha mwaka 2013 hadi 

2014. Ukamataji wa mara moja wa ecstacy wa kiasi cha tani 1.9 zilizokuwa zimefichwa kwenye 

mizigo iliyokuwa inasafirishwa kwa njia ya bahari ulikuwa ni asilimia 95.8 zilizokamatwa 

kwenye mipaka katika kipindi cha mwaka 2014 hadi 2015.  
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Kemikali Bashirifu 

Kiasi kikubwa cha methamphetamine zilizokamatwa nchini Australia, zilitengenezwa kutokana na 

ephedrine na pseudoephedrine. Kiasi cha ATS zisizo na ecstasy zilizokamatwa katika mipaka ya 

Australia kilipungua kutoka tani 1.5  kipindi cha mwaka 2013 hadi 2014 na kufikia tani 0.5 katika 

kipindi cha mwaka 2014 hadi 2015. Ukamataji wa kiasi kikubwa cha ephedrine wa jumla ya kilo 

340 ulifanyika nchini Austaralia mwezi Januari 2016. Ukamataji huu ni tofauti na ukamataji wa 

kemikali bashirifu za ecstasy uliofanyika   mipakani ambao uliongezeka kutoka kilo 1.24 kipindi 

cha mwaka 2013 hadi 2014 hadi kilo 288 mwaka 2014 hadi 2015. 

Maabara haramu ndogo ziligunduliwa katika kipindi cha mwaka 2014 hadi 2015 ziliongezeka 

nakufikia asilimia 60.9. Kiasi kikubwa cha maabara ndogo zilitumika kutengeneza amphetamine 

na maabara za kutengeza ecstasy ziliongezeka kutoka maabara 3 mwaka 2013 hadi 2014 na 

kufikia maabara 18 mwaka 2014 hadi 2015. 

Matumizi ya ephedrine kwa ajili ya kutengeneza methamphetamine yaliendelea kuongezeka kwa 

kiasi kikubwa nchini New Zealand mwaka 2015 hadi 2016. Ongezeko hili ni sawa na asilimia 92 

ya kilo 966.6 za kemikali ya hiyo iliyokamatwa mwaka 2015. Kiasi cha kilo 95 za ephedrine 

zilikamatwa nchini New Zealand mwezi Oktoba 2015 na kilo 200 zilikamatwa mwezi Aprili 2016. 

Kiasi cha maabara haramu  zilizoharibiwa nchini News Zealand kilipungua kutoka 82 mwaka 

2014 hadi 69 mwaka 2015. 

Dawa zisizodhibitiwa Kimataifa 

Dawa mpya za kulevya ziliendelea kukugunduliwa katika mpaka wa Australia ambapo kulikuwa 

na matukio 551 ya ukamataji mwaka 2014 hadi 2015 na matukio 92 ya ukamataji mwaka 2013 

hadi 2015. Hata hivyo, kiasi cha dawa hizo kilipungua kutoka kilo 543 kipindi cha mwaka 2013 

hadi 2014  na kufikia kilo 52.7 katika kipindi cha mwaka 2014 hadi 2015, ikiwa ni mara ya pili 

kukamata kiasi kidogo. Kiasi kikubwa cha dawa mpya za kulevya zenye cathinone ambazo 

zilifanyiwa uchunguzi zilikuwa ni asilimia 71.1 zikifuatiwa na zile zenye synthetic cannabinoids 

kwa asilimia 22.8.  Kugunduliwa kwa ketamine kwenye mipaka ya Australia kuliongezeka kutoka 

155 mwaka 2013 hadi 2014  na kufikia 218 katika kipindi cha mwaka 2014 hadi 2015. Vilevile, 

usafirishaji wa dawa hizi kimataifa kwa njia ya vifurushi ulifikia asilimia 97.2. 
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SURA YA TATU 

3 UDHIBITI NA MAPAMBANO DHIDI YA DAWA ZA KULEVYA NCHINI 

Mapambano dhidi ya dawa za kulevya yanaongozwa na nguzo kuu tatu ambazo ni udhibiti wa 

upatikana wa dawa za kulevya, udhibiti wa utumiaji wa dawaza kulevya na kupunguza madhara 

yatokanayo na matumizi ya dawa za kulevya. 

3.1 Mapambano Dhidi ya Upatikanaji wa Dawa za Kulevya 

Mwaka 2016 Serikali iliimarisha  udhibiti wa dawa za kulevya katika mipaka ya Tunduma, 

Kasumulo, Namanga na Horohoro, kwa kutoa, Elimu kwa watendaji juu ya Sheria ya Kudhibiti na 

Kupambana na Dawa za Kulevya ya Mwaka 2015 pamoja na matumizi ya vifaa vya utambuzi wa 

dawa za kulevya.  

Mwaka 2016 Serikali ilikamilisha rasimu ya kwanza ya mapendekezo ya marekebisho ya Sheria 

Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya ya Mwaka 2015 baada ya kuonekana na 

changamoto za kiutekelezaji kama; kutoharamisha kwa baadhi ya vitendo vya kihalifu vikiwemo 

vya wafanyabiashara wa dawa za kulevya kuweka watu rehani nje ya nchi ili kufanikisha biashara 

yao.Vilevile, Serikali ilipiga marufuku matumizi ya tumbaku ijulikanayo kama Shisha ambayo 

kwa utafiti mdogo uliofanyika nchini ulionyesha kuwa baadhi ya watumiaji wakiwemo wanafunzi 

walikuwa wanaitumia kwa kuchanganya au kuchanganyiwa na dawa za kulevya. Aidha, tumbaku 

iliyokuwa ikitumika kwenye shisha ilidhihirika kuwa na kiwango kikubwa cha kemikali aina ya 

nikotini ambayo ina madhara makubwa kiafya.  

3.1.1 Udhibiti wa Kemikali Bashirifu 

Serikali kupitia Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali husimamia na kudhibiti 

kemikali bashirifu chini ya Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa Kemikali za Viwandani na 

Majumbani Na. 3 ya Mwaka 2003.   Kemikali bashirifu zinazosimamiwa na kudhibitiwa na sheria 

hii ni pamoja na; Acetic anhydride, Acetone, Ethyl ether, Hydrochloric acid, 3,4-Methylene-

dioxy-phenyl-2-propanone, Methyl ethyl ketone, 1-Phenyl-2-propanone, Sulphuric acid,  

Potassium permanganate na Toluene. 

Katika kuhakikisha kwamba kemikali hizi zinasimamiwa na kudhibitiwa, sheria imeainisha 

taratibu zinazotakiwa kufuatwa kabla ya kemikali hazijaingia nchini au kupelekwa nje ya nchi, na 

baada ya kuingizwa nchini. Taratibu zilizoanishwa katika sheria hii ni pamoja na kusajili wadau 

wote wanaohusika na biasahara ya kemikali, kusajili kemikali zote kabla hazijaingizwa nchini, 

kusajili maeneo yanayohifadhi kemikali, kutoa vibali vya kuingiza na kutoa nje ya nchi kemikali 

zote, kutoa vibali vya kusafirisha kemikali ndani ya nchi na kufanya ukaguzi wa kemikali katika 

maeneo mbalimbali nchini. Aidha, kusimamia utunzaji wa kumbukumbu za mauzo na matumizi 

ya kemikali hizo. 

Serikali kwa kutumia Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Na. 5 ya Mwaka 

2015 kwa kushirikiana na taasisi za nje iliweza kuzuia uingizwaji nchini wa kiasi kikubwa cha 

kemikali bashirifu ambacho hakikuwa na kibali cha kuingizwa nchini kama ilivyoainishwa 

kwenye jedwali lifuatalo:- 
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Jedwali Na. 6: Kemikali bashirifu zilizozuiliwa kuingizwa nchini. 

AINA YA KEMIKALI KIASI (Tani) 

Acetone 564.00 

Hydrochloric acid 104.95 

Methyl ethyl ketone 100.50 

Potassium permanganate 0.90 

Acetic anhydride 0.04 

Sulphuric acid 100.00 

 

Mbali na kuzuia uingizwaji wa kemikali hizo, kuanzia Januari hadi Desemba 2016, Mkemia Mkuu 

wa Serikali alitoa vibali vya kuingiza kemikali bashirifu kiasi cha lita 653,644,564 kama 

zinavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 7: Orodha ya kemikali bashirifu zilizoingizwa nchini kati ya januari hadi 

Desemba 2016 

AINA YA 

KEMIKALI 

KIASI  

(LITA) 

KIASI 

(Kg) 

NCHI 

ZILIKOTOKEA 

Ethyl ether 92.93   India  

Hydrochloric acid 114560. 82   South Korea, UAE, 

India 

Sulphuric acid 239845. 82   South Korea, India 

Toluene  299145.00   Spain  

Ephedrine   65.56 Kenya , India 

Pseudoephedrine   973.61 India, Denmark, 

Malaysia 

3.1.2 Udhibiti wa Dawa za Tiba zenye Asili ya Kulevya 

Dawa za tiba zenye asili ya kulevya zina umuhimu mkubwa katika kutoa huduma za matibabu 

kwa wananchi wanaosumbuliwa na maradhi mbalimbali hapa nchini. Dawa hizi ni pamoja na za 

kundi la Saikotropiki ambazo zinahusisha Diazepam Lorezepam, Phenobarbitone na nyinginezo. 

Kundi la pili la dawa hizi ni Nakotiki linalohusisha dawa aina ya Pethidine, Morphine, Etorphine, 

na nyinginezo.   

Dawa hizi zisipodhibitiwa watu wasio waaminifu huchepusha kutoka katika mfumo rasmi na 

kuziingiza katika mfumo haramu na hivyo kutumika kama dawa za kulevya. Kwa kutambua hilo, 

Serikali kupitia Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) imeweka utaratibu mzuri wa kudhibiti 

uingizaji, usambazaji na matumizi ya dawa za tiba zenye asili ya kulevya. Aidha, vibali maalum 

vya uingizaji wa dawa hizo hutolewa kwa makampuni yaliyoidhinishwa kutengeneza na 

kusambaza dawa za tiba na baadhi ya hospitali hapa nchini. 

Katika kipindi cha mwaka 2016 kuanzia Januari hadi Desemba, kwa kuzingatia mahitaji ya nchi 

TFDA ilitoa jumla ya vibali 58 vya kuingiza nchini dawa za tiba zenye asili ya kulevya kwa 

waagizaji kutoka makampuni 19. Pamoja na kutoa vibali hivyo katika kudhibiti uchepushwaji, 

makampuni yaliyopewa vibali vya kuagiza dawa hizo yanawajibika kutoa taaarifa za matumizi ya 

dawa hizo kila baada ya miezi mitatu. Inapogundulika kuwa dawa hizi zimechepushwa au kuibwa 

hatua stahiki huchukuliwa dhidi ya wahusika. 
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Utoaji wa vibali vya ununuzi wa dawa za tiba zenye asili ya kulevya  

Jumla ya vibali 175 vilitolewa katika hospitali mbalimbali kwa ajili ya ununuzi wa dawa za tiba 

zenye asili ya kulevya kutoka katika Bohari ya Dawa (MSD) na kuruhusu matumizi ya dawa hizo 

katika hospitali husika. 

Jedwali Na.8 :Kiasi cha Saikotropiki na tramadol zilizopata kibali cha kuingizwa nchini kati 

ya mwaka 2014 - 2016: 

KUNDI LA DAWA  JINA LA DAWA KIASI KILICHOINGIZWA 

NCHINI (Kg.) 

Saikotropiki 

1. Diazepam 93.44 24.61 45.13 

2. Lorazepam 0.32 0.30 0.66 

3. Bromazepam - 0.01 0.46 

4. Midazolam - 0.19 0.48 

Tramadol  Tramadol 

Hydrochloride 

408.12 162.62 222.07 

 

3.1.3 Kesi za Dawa za Kulevya 

Katika kipindi cha mwezi Januari hadi Desemba, 2016 jumla ya kesi 11,054 za dawa za kulevya 

zilifunguliwa katika mahakama mbalimbali hapa nchini.Kati ya kesi hizo9,731zilisikilizwa 

mahakamani ambapo kesi 1,122 zilitolewa hukumu zikihusisha watuhumiwa 21,270. 

Jedwali Na.5.Idadi ya Watuhumiwa naKesi za Dawa za Kulevya kwa Mwaka 2016 

AINA YA 

DAWA 

WATUHUMIWA ZILIZOENDELEA 

MAHAKAMANI 

ZILIZOSHINDA ZILIZOSHINDWA CHINI YA 

UPELELEZI 

Bangi 13,133 7,916 721 184 91 

Mirungi 1,755 1,254 119 30 62 

Cocaine 194 159 15 4 13 

Heroin 528 400 39 10 35 

Jumla  15,610 9,729 894 228 201 

3.1.4 Uteketezaji wa Dawa za Kulevya 

Mwaka 2016, jumla ya kilo 50 za dawa za kulevya aina ya heroin ziliteketezwa katika kiwanda 

cha saruji cha Rhino cha Tanga. Uteketezaji wa dawa za kulevya ni suala muhimu katika shughuli 

za udhibiti wa tatizo la dawa za kulevya ambao hufanyika kwa utaratibu maalum. Dawa hizi 

ambazo ni vidhibiti, huteketezwa baada ya kesi kumalizika. Uteketezaji wa dawa za kulevya 

hufanyika ili; kuzuia uwezekano wa dawa hizo kurudi tena sokoni. 

3.2 Kinga na Tiba 

Serikali ilifanya jitihada mbalimbali katika udhibiti wa matumizi ya dawa za kulevya. Jitihada 

hizo ni pamoja na kutoa elimu kwa umma na huduma za tiba kwa watumiaji wa dawa za 

kulevya.Serikali imeendelea kutoa tiba kwa waathirika wa dawa za kulevya katika vitengo vya 

afya za akili katika hospitali mbalimbali nchini. 
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3.2.1 Elimu kwa Umma 

Katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2016 makundi mbalimbali ya kijamii yalielimishwa juu 

ya tatizo la dawa za kulevya kupitia semina, mbio za mwenge wa uhuru, maadhimisho ya kitaifa, 

vyombo vya habari na machapisho ili waweze kujiepusha na matumizi pamoja na biashara ya 

dawa za kulevya. Mashirika yasiyo ya kiserikali yalishiriki kutoa elimu kupitia klabu za 

kupambana nadawa za kulevya kwenye shule za msingi na sekondari, makongamano, matamasha, 

maigizo na muziki wa injili.Mashirika hayo ni pamoja na;T-IOGT, YAVT, AMKUDAKU, 

CODATZ, Green Hope, Guluka Kwalala, TAYOHAG, NGAO YOUTH GROUP, na Changamoto 

ni Matumaini. Jumla ya wanafunzi 5232 wa shule za msingi na sekondari, vijana 1718 na 

watumiaji wa dawa za Kulevya 492 walipata elimu juu ya madhara yatokanayo na biashara na 

matumizi ya dawa za kulevya. 

Kwa upande wa matukio ya kitaifa, elimu juu ya tatizo la dawa za kulevya ilitolewa katika 

Maadhimisho ya Wiki ya Vijana Kitaifa, Kilele cha Mbio za Mwenge wa Uhuru na Kumbukumbu 

ya Kifo cha Baba wa Taifa mkoani Simiyu. Vyombo vya habari vilishiriki katika kuhabarisha 

umma kuhusu tatizo la dawa za kulevya ambapo Taarifa kwa umma ilitolewa ikiainisha ukubwa 

wa tatizo la dawa za kulevya, sheria ya kudhibiti tatizo la dawa za kulevya, ukamataji wa 

wafanyabiashara wa dawa hizo na udhibiti wa mali zinazopatikana kwa kujihusisha na biashara ya 

dawa za kulevya kwa vyombo mbalimbali vya habari kupitia Idara ya Habari Maelezo. 

Ujumbe juu ya madhara yatokanayo nadawa za kulevyauliingizwa katika kitabu cha mbio za 

mwenge wa uhuru na kusambazwa nchi nzima, ujumbe huu ulielezea ukubwa wa tatizo la dawa za 

kulevya. Pia taarifa ya hali ya dawa za kulevya, vipeperushi vinavyoelezea madhara ya dawa za 

kulevyana mabango vilisambazwa nchi nzima.  

3.2.2 Tiba ya Methadone 

Serikali kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo iliendelea kutoa tiba maalum kwa waathirika 

kwa waathirika wa dawa ya kulevya aina ya heroine ambapo hadi 2016 kulikwa na jumla ya 

kliniki tatu zilizopo katika hospitali ya taifa ya Muhimbili, Mwananyamala naTemeke. 

Katika kliniki hizo waathirika wa dawa za kulevya hupewa dawa aina ya methadone kwa ajili ya 

kuwazuia kupata hamu ya matumizi ya dawa ya heroine na dawa nyingine za kulevya .Huduma hii 

pia inatoa fursa kwa waathirika wa dawa za kulevya kuweza kupata huduma zingine za afya kama 

vile; kupima Virusi Vya UKIMWI, kupata dawa za kupunguza makali ya Virusi vya UKIMWI, 

tiba za kifua kikuu, magonjwa ya zinaa, homa ya ini aina B na C na magonjwa ya akili. 

Waathirika wa Dawa za Kulevya katika Kliniki za Methadone. 

Yafuatayo ni majedwali yanayoonesha takwimu za waathirika wa dawa za kulevya wanaopata 

huduma za tiba ya methadone katika kliniki za Mwanayamala, Temeke na Muhimbili.katika 

kipindi cha mwezi Januari - Desemba 2016 

  



 

23 

 

 

Jedwali Na. 9: Kliniki ya Methadone Mwananyamala  

 Me Ke Jumla 

Jumla ya walioandikishwa  1167       203  1370  

Waliobaki kwenye Tiba   849     143 992 

Walioacha 225         35    260  

Maambukizi ya VVU   152         76    228  

wagonjwa wa Kifua Kikuu     58         26 84  

 

Jedwali Na. 10: Kliniki ya Methadone Muhimbili  

 

Jedwali Na. 11: Kliniki ya Methadone Temeke 

 

 Me Ke Jumla 

Jumla ya walioandikishwa  857            48  905  

Waliobaki kwenye Tiba 589   29 618  

Walioacha 188  17  205  

Maambukizi ya VVU 152  18  160 

Wagonjwa wa Kifua Kikuu 37              9  46 

 

Hadi kufikia mwezi Disemba 2016, kliniki ya Methadone katika hospitali ya Taifa ya Muhimbili 

ambayo ilianzishwa rasmi tarehe 4 Februari 2011 ilikuwa na jumla ya wagonjwa 1278. Kwa 

upande wa kliniki ya Methadone katika hospitali ya Temeke ambayo ilianzishwa tarehe 28 Machi 

2014 idadi ya wagonjwa ilifikia 905, kwa hospitali ya Mwananyamala ambayo ilianzishwa tarehe 

6 Novemba 2012 idadi ya wagonjwa ilikuwa 1370. Jumla ya wagonjwa 3,553 wenye umri kati ya 

miaka 15-63 walipata huduma za methadone katika kipindi hicho. Kati yao wagonjwa 943 

walihudhuria vizuri na kupata tiba kwa ufasaha katika hospitali ya Muhimbili, wakati hospitali ya 

Temeke 618 na Mwananyamala ni 992. 

Faida za tiba ya Methadone ni pamoja na; kupunguza matumizi ya dawa za kulevya nchini, 

kupungua kwa vitendo vya kialifu katika jamii, kupunguza maambukizi ya virusi vya UKIMWI na 

magonjwa mengine yanayoambukizwa kwa njia ya damu kwa watumiaji wa dawa za kulevya hasa 

kwa kujidunga na hatimaye kuenea katika jamii yote kwa ujumla, kuboresha afya za waathirika 

wa dawa za kulevya na maisha yao kwa ujumla na kupunguza vifo vitokanavyo na madhara ya 

dawa za kulevya. Pia, Huduma hii inatoa fursa kwa waathirika wa dawa za kulevya kuweza kupata 

huduma nyingine za afya kwa kufanyiwa vipimo na tiba za kifua kikuu, homa ya ini, magonjwa ya 

akili na kupunguza uwezekano wa kuenea kwa kifua kikuu sugu na  uwezekano wa kuenea kwa 

usugu wa tiba za dawa za kupunguza makali ya virusi vya UKIMWI. Huduma hii inapunguza 

unyanyapaa kwa waathirika wa dawa za kulevya katika jamii na kurudisha mahusiano mazuri na 

ndugu, jamaa na marafiki na jamii kwa ujumla. Afya za watumiaji wengi wa dawa za kulevya 

zimeimarika na wengi wameweza kufanya shughuli mbalimbali za kuweza kuwaingizia kipato.  

 Me                Ke  Jumla 

Jumla ya walioandikishwa  1201  77  1278 

Waliobaki kwenye Tiba 849  59    943  

Walioacha 183  18    201  

Maambukizi ya VVU 241  28    269  

Wagonjwa wa Kifua Kikuu 82             16  98  
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Pamoja na hilo jitihada mbalimbali zinafanyika kwa ajili ya kuanzisha vituo vingine kama hivyo 

katika mikoa iliyo athirika zaidi na matumizi ya heroin kama vile Mbeya, Mwanza, Dodoma, 

Arusha na Tanga. 

Nyumba za Upataji Nafuu (Sober Houses) 

Nyumba za upataji nafuu hutoa huduma kwa watumiaji wa dawa za kulevya kwa kutumia hatua 

kumina mbili (12) za upataji nafuu, ambapo mtumiaji wa dawa za kulevya hukaa katika nyumba 

ya upataji nafuu kwa kipindi kisichopungua miezi minne. Nyumba hizo hufundisha namna ya 

kuishi bila kutumia dawa za kulevya na stadi mbali mbali za maisha atakazozitumia baada ya 

kuachana na matumizi ya dawa za kulevya kama vile ushonaji, upishi, uchongaji wa vinyago na 

usafi. 

Huduma hizi za tiba kwa watumiaji wa dawa za kulevya zimekuwa zikianzishwa na  mashirika 

yasiokuwa ya kiserikali ambapo kwa mwaka 2016 nyumba hizo ziliendelea kufunguliwa katika 

mikoa mbalimbali ya Tanzania ikiwemo Dar es salaam, Pwani, Tanga, Iringa, Mwanza 

Kilimanjaro na Tabora. 

Jedwali Na. 12: Mashirika yaliyoanzisha Nyumba za Upataji Nafuu 

Na. Mkoa  Shirika lisilo la Kiserikali  

1 Dodoma  PEDDEREF 

2 Dar es salaam Pilimisanah Foundation 

 PEDDEREF 

Changamoto ni Matumaini 

Imani Recovery and Sobriety care center 

The Tie that bind us Recovery 

South beach sober house 

Right way recovery house 

The Coin Foundation 

3 Pwani Life and Hope Rehabilitation Organization  

Filberty Bayi Foundation 

4 Tabora Tabora sober house 

5 Tanga Tanga Drug Free 

Gift of Hope Foundation 

6 Iringa  Iringa sober house  

7 Kilimanjaro Kilimanjaro new vision 

Kipepeo foundation  

8 Mwanza  Pilimisanah Foundation 

 

  



 

25 

 

Jedwali Na.13: Idadi ya waathirika wa dawa za kulevya walipatiwa huduma kwenye 

nyumba za upataji nafuu (sober house). 

Shirika  Waliojiunga  Walioshind

wa kumaliza 

programu 

Waliorudia  

matumizi 

Waliomaliza 

Programu 

PEDDEREF 167 9 25 125 

Imani Recovery and Sobriety 

care centre 

40 22 14 4 

Gift and Hope Foundation 36 17 8 9 

The Tie bind us recovery 104 40 26 38 

South beach sober house 156 50 66 106 

Right way Recovery house  42 12 12 30 

Tanga Drug Free No. 1 80 28 12 52 

Tanga Drug Free No. 2 73 31 18 24 

Daytop Preventive Drugs 

Dependence Foundation 

60 2   58 

Tabora sober house 10 4 1 5 

Changamoto ni Matumaini 99  -  - 19 

Kilimanjaro new vision  135  -  - 43 
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SURA YA NNE 

4 CHANGAMOTO NA MIKAKATI YA BAADAYE 

4.1 Changamoto 

1) Ufinyu wa  rasilimali fedha na rasilimali watu, 

2) Ukubwa wa Mipaka wenye vipenyo vingi visivyo rasmi pamoja na ukanda mrefu wa 

bahari ya Hindi hufanya udhibiti wa dawa za kulevya kuwa ngumu, 

3) Uelewa mdogo juu ya madhara ya dawa za kulevya na njia sahihi za kupambana na tatizo 

hilo miongoni mwa wananchi, 

4) Kubadilika mara kwa mara kwa mbinu za ufungaji na usafirishaji wa dawa za kulevya 

kunakofanywa na wafanyabiashara wa dawa hizo. 

5) Kilimo cha Bangi na Mirungi kufanyika maeneo ya milima na misitu minene isiyofikika 

kirahisi, 

6) Uhaba vya vifaa vya kisasa vya kugundua dawa zinapoingizwa au kusafirishwa ndani ya 

nchi na kugundua mashamba ya bangi na mirungi kama vile Satellite, Helicopter na Boat, 

7) Watumiaji wa dawa za kulevya kuwa na maambukizi ya magonjwa mbalimbali 

yanayoweza kusambaa kwenye jamii hasa VVU/UKIMWI, Kifua kikuu sugu  na homa ya 

ini, 

8) Ukosefu wa vituo vya kujengea uwezo wa ujasiliamali wanaoacha matumizi ya dawa za 

kulevya ili aweze kujitegemea na kuachana kabisa na mtumizi ya dawa za kulevya. 

9) Utofauti wa sheria ya Kudhibi na kupambana dawa za kulevya kati ya Tanzania Bara na 

Zanzibar hali hii inasababisha wafanyabiashara wa dawa za kulevya kufanya biashara hiyo 

kutokea Zanzibar kwa kuwa sheria yao siyo kali. 

4.2 Hatua za Kukabiliana na Changamoto 

1) Kuwapatia mafunzo watumishi wa Mamlaka ndani na nje ya nchi ili kuwajengea uwezo 

2) Suala la dawa za kulevya kuwa Agenda ya kudumu kwenye Kamati za Ulinzi na Usalama 

za mikoa na wilaya zote nchini  

3) Kuanzisha klabu za mapambano dhidi ya dawa za kulevya katika shule za msingi na 

sekondari zote nchini. 

4) Kuongeza vituo vya matibabu ya Uraibu hasa katika mikoa iliyoathirika zaidi na tatizo la 

matumizi ya dawa za kulevya. 

5) Kujenga Kituo kitakacho jihusisha na kutoa elimu ya ujasiriamali pamoja na mafunzo ya 

ufundi kwa waraibu walio acha kutumia dawa za kulevya.  

6) Kuwa na vifaa vya kisasa ili kurahisisha utambuzi wa dawa za kulevya zinaposafirishwa na 

wafanyabiashara wa dawa hizo na utambuzi wa mashamba ya bangi na mirungi. 
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