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 TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

TAARIFA YA HALI YA DAWA ZA KULEVYA NCHINI KWA MWAKA 2019. 

Dodoma, 10 Juni 2020: 

Matumizi na biashara ya dawa za kulevya ni tatizo linaloiathiri dunia licha ya jitihada 

za udhibiti zinazofanyika. Kwa mujibu wa Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya Duniani 

ya mwaka 2019 (Word Drug Report 2019), takribani watu milioni 271 ambao ni asilimia 

5.5 ya watu wenye umri wa miaka 15 hadi 64 walitumia dawa za kulevya mwaka 2017. 

Mfumuko wa dawa tiba zenyye asili ya kulevya pamoja na uchepushwaji wa kemikali 

bashirifu kutoka katika mfumo halali wa kutengeneza dawa za kulevya, vimechangia 

kwa kiwango kikubwa uwepo wa dawa za kulevya na ongezeko la watumiaji wa dawa 

hizo duniani. 

Katika kipindi cha mwaka 2019, Matumizi na biashara ya dawa za kulevya liliendelea 

kuwa ni tatizo hapa nchini pia. Pamoja na kuwa bangi ilikuwa dawa za kulevya 

iliyotumika zaidi hapa nchini katika kipindi hicho, pia kulijitokeza ongezeko la matumizi 

ya dawa tiba zenye asili ya kulevya kama vile Tramadol, Ketamine, Valium na zinginezo. 

Ongezeko hili lilichangiwa na udhibiti mkubwa wa dawa za kulevya zilizozoeleka kama 

vile heroin na cocain unaofanywa na serikali. Waraibu wa dawa za kulevya wanapokosa 

dawa walizozizoea hukimbilia kutumia dawa tiba zenye asili ya kulevya ili kupunguza 

makali ya arosto wanayoipata. 

Serikali kwa kupitia Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya imepata 

mafanikio makubwa katika mapambano dhidi ya dawa za kulevya hapa nchini kwa 
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mwaka 2019. Kwa kushirikiana na wadau wa nje na ndani ya nchi, imefanya operesheni 

mbalimbali ndani ya nchi ikiwemo mipakani na katika ukanda wa Pwani na Bahari ya 

Hindi na kufanikiwa kwa kiasi kikubwa kupunguza uingizwaji wa dawa za kulevya nchini. 

Kwa mwaka 2019, Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya ilikamata 

jumla ya kilogramu 55.35 za heroin, kilo 10.34 za cocaine, tani 21.16 za bangi na tani 

9.07 za mirungi ikiwahusisha watuhumiwa wapatao 10,384 ambao kesi zao ziko katika 

hatua mbalimbali mahakamani. 

Dawa za kulevya zinazokamatwa huteketezwa kwa mujibu wa sheria kwa kushirikisha 

Mamlaka mbalimbali za Serikali baada ya hukumu kutolewa. Mwaka 2019 tuliteketeza 

kilo 122.55 za heroin na kilo 71.507 za cocaine katika viwanda vya saruji Dar es Salaam 

na Mbeya. 

Katika kukabiliana na madhara yatokanayo na matumizi ya dawa za kulevya, Serikali 

imeendelea kuimarisha huduma za tiba kwa waraibu wa dawa za kulevya ambao hadi 

mwezi Desemba mwaka 2019 serikali imeanzisha vituo sita vya kutolea matibabu kwa 

waraibu wa dawa za kulevya kwa kutumia Methadone. Vituo hivyo vilivyopo katika 

mikoa ya Dar es Salaam, Mbeya, Mwanza, na Dodoma vilikuwa vimesajiri waraibu 

wapatao 7,600. Aidha, Serikali iliendelea kuratibu huduma za upataji nafuu kwa 

waathirika wa dawa za kulevya katika nyumba za upataji nafuu (Sober houses) ambapo 

waraibu wapatao 3,600 waliweza kuhudumiwa, hivyo kufanya idadi ya waraibu 

waliohudumiwa mwaka 2019 kufikia zaidi ya 11,100. 

Dawa za kulevya ni tatizo mtambuka ambalo linaathiri jamii ya watanzania katika 

nyanja zote muhimu za kiafya, kijamii, kiuchumi, kimazingira na hata kwa upande wa 

diplomasia. Matumizi na biashara ya dawa za kulevya yameathiri maeneo mbalimbali 

ya nchi yetu kuanzia mijini hadi vijijini. 

Watumiaji wa dawa za kulevya huhatarisha afya zao ikiwemo vifo vya ghafla, kupata 

maradhi yanayoambukizwa kwa njia ya damu ikiwemo VVU na homa ya ini aina C. 

Inakadiriwa kuwa katika kila wajidunga wanane (8) mmoja anaishi na maambukizi ya 

VVU. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia MAambukizi ya VVU na UKIMWI 



(UNAIDS) limekadiria kuwa mjidunga anauwezako mara 22 zaidi ya kuambukizwa VVU 

ikilinganishwa na watu wengine kwenye jamii. 

Kumekuwa na matumizi ya dawa za kulevya miongoni mwa wanawake. Wanawake 

wanaotumia vilevi wanavitumia kwa haraka zaidi kuliko wanaume na hupata uraibu wa 

madhara mengine yanayotokana na matumizi ya dawa za kulevya kwa haraka zaidi 

kuliko wanaume. Hata hivyo, wanawake waliothirika na dawa hizo hupata woga 

kujitokeza kwenye huduma za matibabu ya uraibu. 

Matumizi ya dawa za kulevya kwa wajawazito husababisha athari kwa watoto wao na 

wanapojifungua na huathiri familia zao kwa kiwango kikubwa zaidi kwa kushindwa 

kuwapa malezi bora watoto wao. Watoto na wanawake hawa wako kwenye hatari kubwa 

ya kujiingiza kwenye matumizi ya dawa za kulevya. Hali hii inatengeneza vizazi vya 

waraibu wa dawa za kulevya .Hali hii inatengeneza vizazi vya waraibu wa dawa za 

kulevya hivyo wanawake walioathirika na dawa za kulevya kujitokeza ili wapatiwe 

matibabu katika vituo vilivyoanzishwa na Serikali. 

Elimu juu ya dawa za kulevya inaendelea kutolewa kwa umma kupitia njia mbalimbali 

ikiwemo vyombo vya habari, matukio ya kitaifa, semina, makongamano na mitandao ya 

kijamii. Utoaji wa elimu ni mkakati muhimu wa kupunguza matumizi haramu ya dawa 

za kulevya kwa makundi tofauti ya rika. 

Imetolewa na,   

 

Florence Khambi 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya. 

 

 

 

 


