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01 January 2020. Dar es Salaam:  

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya inawashikilia watu wawili  kwa 

tuhuma za KUSAFIRISHA DAWA ZA KULEVYA. Watu hao ni ABUU SALEHE 

KIMBOKO mfanya biashara na mkazi wa Mbagala, Dar es Salaam na PASCAL PETER 

LUFUNGA, mkazi wa Bwilingu KIBAHA Mkoa wa PWANI   

ABUU SALEHE KIMBOKO alikamatwa tarehe 29 Desemba 2019 katika eneo la 

Mbagala Zakiem / Mpakani, akiwa na dawa za kulevya aina ya heroin gramu 400 

pamoja na bastola moja na risasi za moto kumi tano vyote vikiwa kwenye gari lenye 

namba za usajili T568 DKC TOYOTA SPACIO ambalo alikutwa akiliendesha. 

 Mtuhumiwa wa pili PASCAL PETER LUFUNGA alikamatwa katika nyumba anayoishi 

huko Bwilingu KIBAHA akiwa na dawa za kulevya aina ya Heroin yenye uzito wa gramu 

133.33. Watuhumiwa wote wanatarajiwa kufikishwa mahakamani mapema 

iwezekanavyo.  

Vilevile katika kipindi cha mwaka wa 2019, Mamlaka imefanya Operesheni  mbalimbali na 

kufanikiwa kukamata dawa za kulevya  kiasi cha kilo 325.69 za bangi zikiwahusisha 



watuhumiwa wawili (2); kilo 892.24 za mirungi zikiwahusisha watuhumiwa tisa (9); na 

kilo 34.47 za Heroin zikiwahusisha watuhumiwa watano(5). 

Kwa upande wa Kesi za dawa za kulevya, Kesi 35 zimemalizika katika Mahakama 

Kuu na dawa zilizohusika na kesi hizo zimeshateketezwa. Aidha, ifahamike kuwa pale 

ambapo Jamhuri haikuridhika na maamuzi au adhabu iliyotolewa kwa washitakiwa wa 

dawa za kulevya haikusita kukata rufaa. Kwa mfano, Jamhuri imekata rufaa Mahakama 

Kuu ya Tanzania kupinga adhabu ya faini ya Shilingi million 1 aliyopewa MUSTAFA JUMA 

KHAMIS na Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu baada ya kumtia hatiani kwa kosa la 

kukutwa na dawa za kulevya aina ya heroin gramu 40.16 ndani ya chumba chake. 

Msingi wa rufaa ya Jamhuri ni kwamba kiasi cha fine alichotozwa mtuhumiwa 

hakiendani na adhabu mbadala ya kifungo cha miaka 30 jela.  

Vilevile, mwaka 2019, Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, Kwa 

kushirikiana na Ofisi ya Mashtaka ya Taifa (NPS), imefanikiwa kushinda mashauri kadhaa 

makubwa ya dawa za kulevya.  Miongoni mwa mashauri hayo ni lile lilohusu kilo 63 za 

Heroin ambalo iliendeshwa katika Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Mtwara. Ambapo 

watuhumiwa MWINYI KITWANA RAJABU NA ALLY HAMDUNI HAMAD walihukumiwa 

kifungo miaka 20 jela na kutaifisha gari iliyohusika kusafirisha dawa za kulevya. 

Pia katika shauri  lililohusisha raia 12 wa Iran wakiwa na Boti MV AL-IMRAN waliokamatwa  

tarehe 01 mwezi Februari mwaka 2018, Mahakama Kuu ya Tanzania  iliwatia hatiani 

washitakiwa wote kwa kosa la kuwa  na dawa ya kulevya aina ya bangi iliyisidikwa ( 

HASHISH) pamoja na kufanya shughuli za uvuvi katika maji ya Tanzania bara bila kibali. 

Washtakiwa wote kwa pamoja waliadhibiwa kulipa fidia Serikali kiasi cha shilingi za 

kitanzania milioni 100 pamoja na kulipa faini ya shilingi milioni moja kila mmoja. Vilevile 

mahakamani iliamuru kuutaifishwa kwa JAHAZI na kuwa mali ya serikali. 

Katika shauri dhidi ya wakurugenzi na wafanyakazi wa kampuni ya TECHNO NET 

SCIENTIFIC ambalo lilihusu uingizaji wa kemikali bashirifu isivyo halali, Mahakama ya 

Hakimu Mkazi Kisutu iliwaamuru washitakiwa Benedict Gabriel Assey na wenzake sita (6) 



kulipa fidia ya shilingi milioni mia moja (100) na faini ya shilingi laki tano kila mmoja kwa 

kosa la kujihusisha na biashara ya kemikali bila kuwa na usajili.   

Kwa mwaka 2019 tuliteketeza  Dawa za Kulevya mara mbili. Mwezi Agosti 2019 

ziliteketezwa kilo 1.65 za Heroin na gramu 547.21 za Cocaine katika kiwanda cha Saruji 

jijini Mbeya na mwezi Oktoba, 2019 jumla ya kilo 120.90 za Heroin na kilo 70.96 Cocaine 

ziliteketezwa katika kiwanda cha saruji cha Twiga kilichopo Wazo Hill jijini Dar es salaam.  

Kwa upande wa Tiba na Kinga tumefungua kituo kingine cha kutibu waathirika wa 

dawa za kulevya cha Itega Dodoma. Pia tumekamilisha ujenzi wa vituo vya Tiba vya 

Bagamoyo na Kibaha na ujenzi wa kituo cha Tanga unaendelea. Mpaka sasa vituo 

vinavyotoa tiba ya Methadone kwa waathirika wa dawa za kulevya aina ya heroin ni sita 

ambavyo ni Muhimbili, Mwanayamala na Temeke vya Dar es salaam; Hospital ya rufaa 

Mbeya na Hospitali ya Rufaa ya Sekou Toure, Mwanza na Itega Dodoma.  

Pia kuna Nyumba za upataji nafuu; (sober house) ambazo zinasimamiwa na asasi 

za kiraia, ambapo ziko jumla nyumba 30. katika mikoa 11 zillizopo; Dar es Salaam, Pwani 

, Mwanza, Iringa,  Tabora,  Kilimanjaro, Morogoro, Arusha, Tanga, Kagera na Dododma. 

Waraibu wanao tibiwa katika vituo na nyumba za upataji nafuu wanapata  elimu ya jinsi 

ya kutosambaza magonjwa yatokanayo na matumizi ya dawa za kulevya (eg. Kifua kikuu, 

homa ni aina ya B na C na  maambukizi ya VVU.) amabyo yanaweza kuleta madhara 

katika jamii. 

Elimu: 

Tumewafikia watu wengi na kutoa Elimu juu ya madhara ya matumizi na biashara ya 

dawa za kulevya, wengi hawajiingizi na wanawachukia wauzaji na wanatoa tarifa kwetu, 

hali hii imepunguza uwepo wa dawa za kulevya mitaani na watumiaji wanaozagaa hovyo 

barabarani. 

Aidha Mamlaka imefanikiwa kudhibiti matumizi yasiyo sahihi ya Kemikali bashirifu na 

Dawa Tiba zenye Asili ya kulevya. Kwa kutoa elimu imetolewa kwa wazalishaji, 



wasambazaji wa Dawa Tiba zenye Asili ya Kulevya na wafanyabiashara wa Kemikali 

bashirifu kuhusu ushirikiano unaotakiwa ili kudhibiti biashara hii haramu.  

Kumekuwa na Changamoto nyingi katika udhibiti dawa za kulevya. Kuogezeka kwa 

udhibiti wa dawa za kulevya kumefanya watumiaji  kutumia dawa za  tiba zenye asili  ya 

kulevya kama mbadala wa dawa za kulevya.  

Pia, wafanyabiashara wa dawa za kulevya  wanabuni mbinu mpya kila mara, mfano  hivi 

karibuni tuligundua  wafanyabiashara wa dawa za kulevya  aina ya Mirungi, wamekuwa 

wakisafirisha dawa hizo katika  mfumo wa majani makavu, na kuipa majina  bandia kama  

Mlonge, Green tea au Dawa.   

Kwa mwaka huu tumejipanga Kuongeza nguvu katika kujenga vituo vingi ili kuwafikia 

waathirika wengi zaidi. Tunaendelea kuwakumbusha Watanzania wote kutambua tatizo 

la dawa za kulevya kuwa ni mtambuka hivyo tunahitaji ushirikiano wa wadau mbalimbali 

pamoja na Jamii kwa ujumla. Hivyo basi naomba kuchukua nafasi hii kuwaomba Umma 

kwa ujumla wake kushiriki kwa dhati kabisa katika kukabiliana na tatizo la matumizi na 

biashara ya dawa za kulevya nchini, Hasa kuwafichu wauzaji wa dawa za kulevya. 

Imetolewa na, 

Florence Khambi 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano serikalini 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
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