
MIRUNGI- (Khat) “Catha edulis”
Mirungi ni aina ya dawa za kulevya inayochochea mfumo wa fahamu 
kufanyakazi kuliko kawaida na kusababisha mapigo ya moyo na 
upumuaji kuongezeka. Kemikali zinazoathiri ubongo ni cathinone 
na cathine. Mirungi hufahamika kama gomba, miti, gati, mronge, 
green tea, veve, miraa, mogoka, kangeta, giza, bomba, kashamba, 
mbaga na alenle 

MADHARA YA MIRUNGI

 Huongeza shinikizo la damu na kusababisha kiharusi

 Huathiri mfumo wa uzazi- kupunguza nguvu za kiume, 

ugumba na utasa

 Ajali kutokana na kukosa usingizi

 Magonjwa ya afya ya akili yanayojitokeza kwa vipindi 

‘mwezi mchanga’

 Husababisha vidonda kwenye mfumo wa chakula na 

saratani

 Kuozesha na kubadilisha rangi ya meno, maumivu ya 

fizi na harufu mbaya mdomoni

 Husababisha magonjwa ya ini 

 Hupunguza hamu ya kula

 Kukosa choo na kusababisha bawasiri

 Husababisha  uchovu mkali na sonona

 Husababisha ukatili, fujo, ugomvi na migogoro

 Kushusha uzalishaji na kipato

BANGI - “Cannabis” 
Bangi ikitumiwa huathiri ubongo na kuvuruga utendaji kazi wa 
mfumo wa fahamu hivyo kubadilisha tafsiri na uhalisia wa vitu. 
Kemikali inayoathiri ubongo ni tetrahydrocannabinol (THC). Bangi 
inaongoza kwa matumizi na hufahamika kama msuba, majani, 
mche, kijiti, blanti, mboga, sigara kubwa, ndumu, msokoto, ganja, 
skanka, n.k.
 

MADHARA YA BANGI

  Huamsha magonjwa ya afya ya akili 

  Kikohozi sugu, pumu, vidonda vya koo na saratani

  Hu sababisha uraibu 

  Hupunguza uwezo wa kufikiri na kukumbuka 

  Kuona, kusikia na kuhisi vitu tofauti na uhalisia

  Kuchochea uhalifu mf; wizi, utapeli na ukatili

  Huchochea matumizi ya dawa nyingine za kulevya 

  Kupoteza nguvu kazi ya Taifa

  Huvuruga mahusiano ya kifamilia

  hupunguza ufanisi kazini na shuleni

  Husababisha matatizo ya uzazi 

  Kilimo cha bangi huharibu vyanzo vya maji, viumbe 

hai na uoto asilia 

  Kukosa mwamko wa maendeleo na kusababisha 

umaskini
 

Biskuti zenye bangi                                                                          Skanka

HEROIN 
Ni dawa ya kulevya inayopunguza utendaji kazi wa mfumo wa fahamu 
na kusababisha kupungua kwa mapigo ya moyo na upumuaji. 
Heroin ni ya pili kwa matumizi Nchini na hufahamika kama unga, 
ngada, teli (cocktail), msharafu, kijiwe, mdude na brown sugar.
  

Kete za heroin na  Madaraja ya heroin

MADHARA YA HEROIN

 Mago njwa ya moyo, ini, mapafu, figo, ngozi na meno 

 Maambukizi ya VVU, homa ya ini na kifua kikuu

 Husababisha arosto yenye maumivu makali

 Husababisha Uraibu 

 Huathiri mfumo wa uzazi- kupunguza nguvu za kiume 

 Kuharibu mimba, kuzaa watoto njiti au wenye uraibu 

wa heroin

 Kupoteza nguvukazi ya Taifa

 Mzunguko wa fedha haramu na mfumuko wa bei

 Kupungua kwa hamu ya kula

 Kushuka kwa kinga ya mwili

 Kukosa choo na kusababisha bawasiri

 Mishipa ya damu husinyaa

 Kuweka watu rehani (bondi) 

 Vifo kutokana na kuzidisha kiasi

Mirungi                                             Mtumiaji Mirungi                                                                         



COCAINE
Ni dawa ya kulevya inayochochea mfumo wa fahamu kufanyakazi 
kuliko kawaida na kusababisha mapigo ya moyo na upumuaji 
kuongezeka. Majina maarufu ni pamoja na pele, diego, white sugar, 
poda nyeupe na sembe.

 

Kete za cocaine

MADHARA YA COCAINE
 Husababisha shinikizo la damu, kiharusi au vifo vya ghafla
 Maambukizi ya homa ya ini, VVU na kifua kikuu 
 Husababisha msongo wa mawazo, sonona na kutaka kujiua 
 Husababisha uraibu 
 Huharibu mimba na kuzaa watoto waliodumaa
 Huathiri mfumo wa uzazi - nguvu za kiume, ugumba na utasa
 Huvuruga mahusiano ya kifamilia, 
 Hupunguza ufanisi kazini na shuleni
 Mfumuko wa bei na tofauti ya kipato
 Kukosa hamu ya kula 
 Hupunguza nguvu kazi ya Taifa
 Kupoteza uwezo wa kunusa
 Kuoza meno 
 Kukosa usingizi na kusababisha ajali
 Kushindwa kutimiza majukumu
 Kukithiri kwa rushwa 
 Uhalifu – ugaidi, biashara ya binadamu, utakatishaji fedha
 Gharama katika ukamataji, tiba, elimu, nk 
 Hasira, ukatili na vurugu

 Vifo kiasi cha matumizi kikizidi.

DAWA TIBA ZENYE ASILI YA KULEVYA
Ni dawa zinazotumika kwenye tiba lakini zikitumika bila kufuata 
maelekezo ya daktari huweza kusababisha uraibu. Mf; Valium, 
Codeine, Oxycodone, Tramadol, Pethidine, Morphine, Ketamine na 
Fentanyl.

MAMLAKA YA KUDHIBITI NA
KUPAMBANA NA DAWA ZA KULEVYA

DAWA ZA KULEVYA

KEMIKALI BASHIRIFU
Ni kemikali zinazotumika kutengeneza bidhaa mbalimbali lakini 
zikichepushwa zinaweza kutumika kutengeneza dawa za kulevya. 
mf; Acetic Anhydride, Hydrochloric Acid, Ephedrine na Potasium 
Permanganate.

Madhara ya Uchepushwaji wa Dawa Tiba zenye Asili ya 
Kulevya na Kemikali bashirifu

Kutengeneza dawa zilizo chini ya kiwango, Kuongeza usugu wa 
dawa na kupelekea madhara mengine kwa watumiaji. Husababisha 
upungufu wa dawa kwa wahitaji na kuongeza gharama kwa serikali 
kufidia upungufu huo. 

Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
ya Mwaka 2015 - Hukumu

1. Kifungo kisichopungua miaka 30 kwa kulima bangi au mirungi 

2. Kifungo kisichopungua miaka 30 kwa kufanya biashara, 

kusafirisha au kukutwa na bangi au mirungi kuanzia kilo 100 na 

Kifungo cha maisha zikizidi kilo 100

3. Kifungo kisichopungua miaka 30 kwa kufanya biashara, 

kusafirisha au kukutwa na heroin, methamphetamine au cocaine 

isiyozidi gramu 200.

 Kifungo cha Maisha zikizidi gramu 200.

4. Kifungo cha miaka mitatu au faini ya kuanzia shilingi laki tano 

na isiyopungua shilingi milioni moja au vyote kwa pamoja kwa 

kutumia dawa za kulevya.

Mraibu wa dawa za kulevya hutibiwa kwenye:- 

Vitengo vya afya ya akili, Vituo vinavyotoa tiba saidizi kwa kutumia 
dawa – MAT Clinics, Nyumba za Upataji Nafuu (Sober houses) na 
Huduma za unasihi kupitia asasi za kiraia.

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya
S.L.P 80327, 8 Barabara ya Kivukoni, 11486 Dar es Salaam
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